สอบถามพื้นที่เก็บ log หน่อยครับ

แบบอยากรู้ว่า เราควรเผื่อพื้นที่สำหรับเก็บ log ตาม พรบ คอม เท่าไรดี
เช่นเวบ 50mb 5gb ควรเตรียมพื้นที่ เก็บlog ซักกี่ mb ดีครับ
ดูตาม พื้นที่ หรือ bandwidth ดี
ขอบคุณครับ

ดูตาม BW ครับ
เพราะขนาด log ขึ้นกับ BW โดยตรง ไม่เกี่ยวกับพื้นที่

ส่วนขนาดก็ถ้าเป็นเว็บทั่วๆไปมีการใช้งานพอประมาณ log ก็ไม่น่าใหญ่โตอะไร
ถ้ามีเว็บอยู่แล้ว เอาขนาด log แต่ละวันมาคำนวนก็ได้แล้วครับ

อย่างที่คุณแมนบอกละครับ ถึงพื้่นที่จะน้อย
แต่ถ้าคนเข้าเยอะ Bandwidth เยอะ
log… ก็จะเยอะตามไปด้วย

:slight_smile: