Locked กับregistrar-lock ต่างกันยังไงครับ

ขอสอบถามหน่อยนะครับ ผมไม่รู้จริงๆ ผมwhois 2เว็ปมันขึ้นต่างกันครับ ขอสอบถามว่าสถานะโดเมน LOCKED กับ REGISTRAR-LOCK ต่างกันยังไงครับ ช่วยอธิบายให้ทีนะครับ ขอบคุณครับ

ไม่ต่างกันนี่ครับ สรุปว่า มันก็ lock ครับ สบายใจได้

ข้อเหมือนและแตกต่างระหว่าง Domain Locked กับ Registrar Locked นะครับ

1. ทั้ง 2 แบบ หากสถานะ Locked คุณมั่นใจได้ว่าโดเมนจะไม่สามารถแจ้งย้ายไปที่อื่นได้ จนกว่าจะมีการปลดล๊อคก่อน

2. Domain Locked เป็นการ ล๊อคทั้ง registrar และ ค่าต่างๆของโดเมนด้วย เช่น แก้ไข dns ไม่ได้ แก้ไข registrant contact ไม่ได้ จนกว่าจะปลดล๊อคก่อน (เมื่อปลดล๊อคเพื่อแก้ไขค่าก็เป็นการปลดล๊อค registrar ด้วย และเมื่อล๊อคกลับก็จะล๊อคทั้ง 2 อย่างเหมือนเดิม) โดยผู้ให้บริการแต่ละเจ้าอาจล๊อคค่าไม่เท่ากัน บางเจ้าก็ล๊อคทั้งหมดเลย บางเจ้าก็เฉพาะที่สำคัญๆ
    ยกตัวอย่าง OnlineNic

3. Registrar locked เป็นการ ล๊อคเฉพาะ registrar คือไม่สามารถแจ้งย้ายไปที่อื่นได้ แต่สามารถแก้ไขค่าต่างๆได้โดยไม่ต้องปลดล๊อคก่อน กรณีต้องการย้าย registrar เท่านั้นถึงจำเป็นต้องปลดล๊อค
    ยกตัวอย่าง Enom

นี่คือข้อแตกต่างหลักๆครับ แต่ก็ยังมีรายละเอียดลึกๆที่ควรพิจารณาด้วยเช่น

1. ที่ enom เมื่อเข้า cp ได้ก็สามารถแก้ไขค่าต่างๆได้ รวมถึงปลดล๊อค registrar เองได้ด้วย (ยกเว้นเข้าผ่านหน้า access.enom.com ปลดล๊อคไม่ได้ รายละเอียดปลีกย่อยยังไม่ขอกล่าวในที่นี้)
    ดังนั้นหากผู้อื่นเดารหัสผ่านคุณและเข้าไปแก้ไขสถานะการ lock และ email ก็จะแจ้งย้ายออกไปได้ โดยที่คุณไม่รู้ตัว ดังนั้นแบบนี้คุณต้องตั้งรหัสผ่านให้ยากและยาวเข้าไว้

2. ที่ OnlineNic มีหน้า cp ให้เข้าไปแก้ไขค่าต่างๆก็จริง แต่หากสถานะ Locked อยู่ คุณจะไม่สามารถแก้ไขค่าได้ ต้องแจ้งให้ทาง domain reseller ทำการปลดล๊อคให้ก่อนจึงจะแก้ไขค่าได้ ดังนั้นหากคุณต้องการความสะดวกที่จะเข้าแก้ไขค่าต่างๆเองได้ คุณก็จำเป็นต้องปลดล๊อคทิ้งไว้ ซึ่งเป็นการปลดล๊อค registrar ไว้ด้วยเช่นกัน
    ซึ่งกรณีนี้หากโดเมนคุณ lock อยู่แล้วมีคนเดารหัสผ่านคุณเข้าไปหน้า cp ก็จะไม่สามารถทำอะไรได้เลย (รวมถึงตัวคุณเองด้วย)
    ดังนั้นหากคุณมีแผนการที่จะแก้ไขค่าเช่นจะย้ายโฮสก็ควรติดต่อ reseller ของคุณให้ปลดล๊อคไว้ล่วงหน้า เมื่อทุกอย่างเรียบร้อยดีแล้วก็แจ้งให้เขาล๊อคกลับตามเดิม

ที่ว่ามาก็เป็นข้อดีข้อเสียของแต่ละระบบครับ

:beer: แด่คุณ kke

:beer: แด่คุณ kke

ปารมาจารย์ตัวจริงแห่ง THT … ขอคาราวะจากใจจริงค่ะ :angel:

รับทราบครับ :wavey:

เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

เต็มที่ :pimp:

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

งืมมมม คุณ kke เจ๋งจิงค่ะ

ละเอียดมากครับ คุณ kke ( THT-Person of the Year ) VOTE 1 เสียง

เยี่ยมมากครับ ขอบคุณในความรู้ ขอโหวตให้ 1 เสียงครับ คุณ kke :wavey:

ไปโหวตกันในกระทู้ที้จัดไว้นะครับ :slight_smile: