เข้า localhost ไม่ได้ครับ

เอ่อ…นอกเรื่องก่อนเข้าประเด็นนะครับ

ระบบ CDMA หลังจากที่ติดๆดับๆมาเป็นระยะเวลา 6 วัน ตอนนี้เข้าสู่สภาวะปกติแล้วครับ ผมไม่ทราบเหมือนกันว่ามันเป็นกับอะไร
แต่ที่แน่ๆคือช่วงเวลาที่เกิดอาการดังกล่าว ฟังเพลง เล่นเอ็ม และกิจกรรมอื่นๆได้ ยกเว้นเข้าเว็บไซท์

เข้าประเด็นครับ

คือผมไม่สามารถเข้า localhost ได้ครับ (Appserv 2.5.9) ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรเหรอครับ และเป็นไปได้ไหมครับ ที่จะมีโปร
แกรมบางตัวทำงานผ่าน Port ที่ Appserv ใช้งาน จึงทำให้ไม่สามารถรันได้ หรือไม่ใช่ครับ และมีวิธีการแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
BEER

ผมเคยเจอเหมือนกันครับ หลังจากลงตัว 2.4.x ไว้ แล้วเอาตัว 2.4.x ออก จะเปลี่ยนไปใช้ ตัว Appserv 2.5.8 ก็ไม่สามารถเรียกใช้ผ่าน localhost ได้

ตอนนั้นได้จังหวะเครื่องอืดๆ เลยลง window ใหม่ ซะเลย หุหุ

แล้วลองติดตั้ง Appserv 2.5.8 ก็ใช้งานได้ปกติ

ผมเกรงว่าจะมีโปรแกรมอื่นที่ทำงานที่ port 80 แทน localhost ครับ อย่าง Skype ที่ก็ทำงานที่ 80 เหมือนกัน เวลาติดตั้ง Skype
เข้า localhost ไม่ได้เลย คิดว่าจะเป็นอย่างนี้ กำลังไล่ตรวจสอบ services ของเครื่อง

ท่านใดพอมีวิธีแก้ไขบ้างครับ.

netstat -na ดูสิครับ

เรื่องจริงของ SKype ที่เรียกใช้ 80 จริงครับ

วิธีคือ ปิด skype ก่อน แล้วรัน service ให้เรียบร้อยแ แล้ว เปิด skype อีกครั้ง

ก็ใช้ต่อ…

ไม่งั้นก็ตั้งไม่ให้ skype ใช้ port 80 ก็ได้ครับ

เอ้า ไปกันใหญ่ ผมแค่สมมุติกับ Skype เฉยๆครับ

ผมไม่เคยใช้ appserv นะครับ

ลองสั่ง start httpd ผ่าน command line ดูครับ
จะมี error บอก

ข้อมูลน้อยมาก แต่ที่เจอส่วนใหญ่ มีการติดตั้ง ซ้อนกันของโปรฯ ครับ

ผมว่าไม่ใช่นะพี่กาย เพราะก่อนผมติดตั้งตัวใหม่ ผม uninstall ตัวเก่าทิ้งและ restart และมาลบ folder appserv ออกอีกทีหนึ่ง
ซึ่งปกติก็ใช้งานได้ แต่คราวนี้ไม่สามารถใช้งานได้ เอ่อ… เป็นทุกเวอร์ชั่นครับ เลยสงสัยว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไร

บางครั้ง service มันค้างน่ะครับ หรือ install ไม่สมบูรณ์

netstat -na ดูสิครับ - -’
(รอบที่สองแล้วนะ)

ดูว่า port 80 เปิดอยู่รึเปล่า check ให้ดีๆ
ถ้าไม่เปิด แสดงว่า apache ดับ start ไม่ขึ้นอะไรประมาณนี้

netstat -na ไม่มี services ที่ใช้ port80 ทำงานครับ
แต่ผมไปเช็คที่ services ของระบบ พบว่า Apache รันได้ปกติอยู่ครับ

เริ่มงงแล้วนะเนี่ยเรา - - "

งั้นก็ลองดู config apache สิครับ

ลองเข้าทาง 127.0.0.1 ได้ไหมครับ