ใครเคยเจออาการนี้บ้างครับ เครื่องเพิ่งลงใหม่ ยังไม่ได้ใช้งาน load average ขึ้นตลอด

[B]cent os 64bit 5.9[/B]

เครื่อง cisco c200 m2
hd seagate es2 หรือ wd se4 (ทดสอบทั้ง2ตัว อาการเหมือนกันเลย)

top - 00:44:24 up 8:36, 1 user, load average: 0.41, 0.30, 0.27 PID USER PR NI VIRT RES SHR S %CPU %MEM TIME+ COMMAND 2430 root 16 0 1924 660 580 S 20 0.0 42:55.74 hald-addon-stor

ปิด service haldaemon ถึงหายครับ หรือทำตาม http://systembash.com/content/disabling-the-hald-addon-storage-service-on-centosredhat/ ก็หายครับ

[B]อยากทราบสาเหตุว่าเป็นเพราะอะไรครับ[/B]

*เครื่องลงใหม่ ยังไม่ได้ต่อสาย lan เลย เปิดทิ้งไว้เฉยๆ

ทำ raid หรือเผลอเปิด raid onboard ไว้รึเปล่าครับ

ไม่ครับ เช็ค bios แล้วครับ + ลอง reset default แล้วด้วยครับ

[COLOR=#333333]service haldaemon ถ้าปิด
เวลาเสียบ mouse, keyboard , usb online อาจไม่ได้นะครับ[/COLOR]

จริงๆน่าจะขยับไปใช้ 6.4 ได้แล้วนะฮะถ้าไม่ติดปัญหา software ไม่ compatible
kernel มันอาจจะเก่าไป

ลง 6.4 แล้วพริ้วเลยครับ ไม่เจอปัญหานี้เลย แต่สงสัยว่าทำไม 5.9 ถึงเจอปัญหานี้อะคับ งง

services [COLOR=#333333]haldaemon สำหรับ ตรวจสอบสถานะของอุปกรณ์นะครับ
[/COLOR]

ก็คงเป็นเรื่อง driver แหละครับ - -’

CentOS 5 มันเข้าสู่สถานะ ไม่ update driver ใหม่ๆ แล้วนะครับ ผมเลยยังสงสัยว่า CentOS6 ออกมาเกือบสองปีแล้วทำไมยังมีเหตุผลต้องใช้ CentOS 5 อยู่ถ้าไม่มีปัญหาเรื่อง software เข้ากันไม่ได้กับ OS

อารมณ์เหมือนตอนนี้เราใช้ Windows 7 แต่คุณยังพยายามใช้ XP น่ะครับ

:one:

Cisco M2 และ M3 เหมาะกับ Centos 6 ขึ้นไปครับ