มือใหม่ ถามเรื่อง Linux server

สวัสดีครับพี่ๆเว็บ

Linux ไม่ว่าจะเป็น Ubuntu, Redhat, CentOS หรืออื่นๆมันก็ kernel linux เดียวกันครับ เพียงแต่ระดับ application หรือ shell (เปลือก) แตกต่างกันเล็กน้อย

เริ่มต้นจาก Ubuntu ได้ ก็เริ่มไป Linux สายพันธ์อื่นๆได้ครับ
หากจะให้แนะนำ คงแนะนำไป forums เกี่ยวกับ Ubuntu ที่เกี่ยวกับลงโปรแกรมต่างๆครับ ค้นหาดูได้จาก Google แล้วก็ทำ application server จากที่มีใน Ubuntu ให้ได้เสียก่อน

เรื่องอื่นๆหรือโปรแกรมที่มีขายทั่วไปเป็นเรื่องเล็กๆครับ หัดลง apache, mysql, sendmail, postfix อะไรต่ออะไรใน Ubuntu ให้ได้หมดเสียก่อน
แล้ว Skill Admin จะบังเกิด.

ผมขอพูดเรื่องช่องโหว่แล้วกันนะครับ

เรื่องช่องโหว่ในเรื่องของการใช้งานจริงควรอุดอยู่แล้ว แต่ถ้า basic นั้นก็ให้ใช้งานได้ก่อน setup ในหลายๆ จุดเป็นแล้ว skill ทางด้านนี้มาเพิ่มทีหลังจะดีกว่า

ช่องโหว่ที่มีมากับ application เอง ณ ตอนนี้ก็ถือว่าน้อยแล้ว ให้เลือกใช้ version stable ครับ

เล่นลินุกมาหลายปี แม้ยังไม่เซียน แต่คิดว่า Ubuntu ดีแล้วครับ ทั้งโครงสร้างและความสามารถ

แต่ถ้าเล่นแล้วอึดๆจิงต้อง Debian ครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับผม

ต้องบอกให้ได้ว่า จะเซิฟเวอร์ไปใช้งานอะไร