แนะนำ linux สำหรับทำ host ให้ด้วยครับ อยากจะศึกษาแต่มีหลายค่ายเหลือเกิน

แนะนำ linux สำหรับทำ host ให้ด้วยครับ อยากจะศึกษาแต่มีหลายค่ายเหลือเกิน เอาแบบที่พี่ๆ คิดว่าดีแล้วกันครับ

• -’

ความง่าย redhat * / fedora * / debian * / ubuntu *
ความปลอดภัย depend on "YOU"
ความเร็ว freebsd

เอ่อ ตัวสุดท้ายไม่ใช่ลีนุกซ์ แต่ตระกูลเดียวกัน

ลองเล่นตระกูล fedora ดูสิครับ

แนะนำ CentOS ครับ

ความเล็ก gentoo

ที่สำคัญคุณต้องดูก่อนว่าคุณเลือกใช้ค่ายไหน แล้วคุณสามารถหากลุ่มได้หรือไม่

เช่นใช้ fedora แล้วคุรหากลุ่มที่ใช่ ferora ได้หรือไหม

redhat VS freebsd

แล้วแต่ชอบครับ ว่าไปมันก็เหมือนๆกัน
จะต่างกันก็อย่าง redhat enterprise เสียเงิน

ตระกูล linux ก็มี fedora, centos, debian, ubuntu, trustox, … มากมายก่ายกอง
ตระกูล bsd ก็มี freeBSD, netBSD, openBSD, …

ถ้าให้แนะนำก็คงมี Fedora/CentOS, Debian/Ubuntu, freeBSD
ส่วนจะเลือกตัวใหน ลองดูครับว่า CP ตัวที่จะใช้รองรับ OS ใหนบ้าง รวมถึง CPU 64Bit ด้วยว่า cp ใหนรองรับได้กับ OS ใหนบ้าง

เช่น Ubuntu+VHCS
CentOS+Plesk
Fedora+Ensim
CentOS+DirectAdmin
FreeBSD+DirectAdmin
ลองเล่นจับคู่ดูก่อนครับ

ตามนี้เลยครับ ดู cp ที่คุณจะใช้ก่อน แล้วค่อยเลือก os ก็ได้ครับ

โดยส่วนตัว ชอบ FreeBSD
วางเครื่องเองก็จับตัวนี้เลย ส่วนข้อมูลการทำโฮสต์ ก็หาใน thaihosttalk.com นี่แหล่ะครับ อื่นๆ อาศัยหนังสือ , thaibsd.com , google และคำแนะนำจากหลายๆ ท่านนี้ครับ

ถ้าไม่รู้จะเริมตรงไหน ลองเริ่มพวกตระกูล Redhat ครับลองตัวนี้ดู CentOS

ผมเริ่มจับใหม่ๆก็ตระกูล redhat อ่ะครับ เห็นมีตำราขายเยอะดี

[quote author=papa link=topic=3620.msg27903#msg27903 date=1153213114]
แนะนำ linux สำหรับทำ host ให้ด้วยครับ อยากจะศึกษาแต่มีหลายค่ายเหลือเกิน [b]เอาแบบที่พี่ๆ คิดว่าดีแล้วกันครับ

ปัจจุบันใช้ FreeBSD ครับเสถียรดี เป็น Web server ไม่เคยมีปัญหา

แต่ตอนหลังต้องใช้ Java เอามาทำพวกโปรแกรมแชท Socket Server อะไรพวกนี้

ขอบคุณครับ :slight_smile:

หนังสืออาจารย์ทั้ง 2 ท่านนี้ ท่านไหนอ่านไงกว่ากันครับ
อ.บัณฑิต จามรภูติ

[quote author=kkk1 link=topic=3620.msg27987#msg27987 date=1153292010]
หนังสืออาจารย์ทั้ง 2 ท่านนี้ ท่านไหนอ่านไงกว่ากันครับ
อ.บัณฑิต จามรภูติ

มีของ อ.บัญฑิตครับ ดีเลยทีเดียว เอาไว้เป็นพื้นฐาน/อ้างอิง ดีมากๆครับ

ที่เหลือก็ต้องเรียนรู้จากประสบการณ์และการใช้งานจริงแหละครับ ตำราเล่มไหนก็คงบอกได้ไม่หมด

http://www.hostinghacks.net

ผมอ่าน ebook ภาษาปะกิตเอา

ใช้ Debian ครับ มี Manual Hosting (add มือ+compile apache&php&Tomcat จาก source) นิ่งมากๆ lol
อีกตัว Debian+vhcs ครับ สะดุดบ้างเหมือนกัน (ตัว vhcs เอง) lol