Linux ไม่รู้จัก driver ของ card lan onboard ของ m/b ทำไงดีครับ

คือปกติใช้ window มาใช้ linux ก็ รู้จักมาตลอด
ตอนนี้ เผอิญ เครื่องมีปัญหา แต่ os ยังเก่า อยู่เลย รุ่น Fedora core 1
แต่ มาเปลี่ยนใช้ เครือ่งใหม่นะครับ m/b รุ่นใหม่ Asus
พอ เสียบ harddisk เข้าไปมันไม่รู้จัก network card ทำไงดีครับ
เวลา เพิ่ม device ของ linux ทำอย่างไรหรือครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

update kernel ครับ
ไม่งั้นก็หา driver สำหรับ linux มาลง (วิธีลง แล้วแต่ชนิด ยี่ห้อ และรุ่นครับ)

บอกรุ่นของ network chip มาหน่อยได้มั้ยครับ

รุ่น
Asus p5pe-vm

LAN Marvell 88E8001 GB LAN

http://www.asus.com/products4.aspx?modelmenu=2&model=1276&l1=3&l2=11&l3=0

:slight_smile: ขอบคุณครับ

รุ่นนี้มีใครลองกับ freebsd 6.2 ยังครับ
อยากลองเหมือนกันว่าจะรู้จักหมดเปล่า

ถามเพิ่มหน่อยครับ ว่าการลง driver ของ linux spec มันเป็นอย่างไรหรือครับ
เพราะ ลอง ดู menu add ใน network แล้วก็ไม่มี ให้เลือกว่าจะ ใส่ driver ตรงไหน เลย
มันขึ้นชื่อ รุ่นมาให้ เลือกเลยนะครับ ซื้อไม่มี รุ่นนี้ เหอๆๆๆ สงสัย ต้องไปหาซื้อ board มือสอง มาใช้ หรือ รุ่นเก่า มาใช้ดีกว่า

chip ตัวนี้ …

Device Drivers —>

ของ Marvell ผมเจอปัญหากับ FreeBSD มองไม่เห็นเหมือนกัน ต้อง compile kernel ใหม่ถึงจะเจอ แต่เจอแล้วกลับใช้งานไม่เวิร์ค ใช้ PuTTY เข้า ssh อยู่ดี ๆ apache ก็ die ไปเฉย ๆ งง มากมายครับ เลยต้องหา NIC ตัวอื่นมาใส่ถึงผ่านไปได้ด้วยดี

ผมลองคำสั่ง modprobe sk98lin แล้วนะครับ
มีปัญหา เวลา reboot ก็จะ ใช้ไม่ได้เหมือนเดิม คือทุกครั้งที่ reboot ต้องมาพิมพ์ใหม่
และคือ มัน ทำงาน จาก inactive เป็น active
แต่ปัญหาคือ ผมเข้า menu network configuration ( X-window นะครับ)
ตรงเมนูย่อย hardware นะครับ มันไม่มี การ์ดอะไรเลย
แบบนี้จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ
กลัว ยกไป กสท แล้วใช้ไม่ได้ ต้องกลับมาแก้ ที่ office อีก :slight_smile:

ขอบคุณคับ

งั้นแก้แฟ้ม /etc/rc.d/rc.local
แทรกบรรทัดสุดท้ายไปว่า

modprobe sk98lin

แล้วก็ restart เครื่องดู

ขอบคุณครับ ได้แล้วครับ
วันนี้ ว่าจะเอาไปเสียบ กสท เลย
แล้วจะมารายงานอีกที
lol