Linux Debian 3.1 รัน Shoutcast พอ ปิด Putty แล้วเซิฟ Shoutcast ก็ดับไปด้วย

Linux Debian 3.1 รัน Shoutcast พอ ปิด Putty แล้วเซิฟ Shoutcast ก็ดับไปด้วย มีวิธีไหนมั้ยครับ แบบ ปิด Putty แล้วไม่ดับ
ขอบคุณครับ
กอล์ฟ

สั่ง run แบบ demon สิครับ
มันน่าจะมี option นี้อยู่

ไม่รู้คำสั่งอะครับ!! ใช้คำสั่งอะไรหรอ

apt-get install screen

แล้วก่อนรัน พิมพ์ screen มันจะเข้าหน้าจอใหม่ให้
แล้วก็รันตามปกติ
เสร็จแล้วกด ctrl A D (ctrl แช่ กด A กด D ค่อยปล่อย)

แล้วก็ exit ได้ตามปกติ

ปล. อยู่ดีๆ อย่าปิด putty ไปเฉยๆ ครับ สั่ง exit ให้ putty มันปิดเองดีกว่า

ลป. ห้ามรัน shoutcast โดยใช้ user root เด็ดขาด

ลป. ห้ามรัน shoutcast โดยใช้ user root เด็ดขาด อันนี้ << เพราะ ???

security & stability ครับ

จริงๆ แล้วไม่ว่า daemon ไหนๆ ก็ไม่ควรรันโดยใช้ user root อยู่แล้ว
เพราะเกิด hacker เจาะเข้ามาทางนั้นได้ก็เท่ากับว่าได้สิทธิ์ root ไปโดยปริยาย