อยากปรึกษาพี่ๆเกี่ยวกับปัญหาของ Linux(CentOS) หน่อยครับ boot ไม่ขึ้น

อยากปรึกษาพี่ๆเกี่ยวกับปัญหาของ Linux(CentOS) หน่อยครับ

พอดีผม Reboot Server แต่อยู่ดีๆ มันก็บูทไม่ขึ้น

ผมเข้า Rescue Mode แล้วครับ ทำตามคลิบฝรั่งเลย

แต่ปรากฏว่ามันฟ้อง แบบนี้ครับ

พอเข้าโหมด Shell จะใช้คำสั่งตามตัวอย่าง

chroot /mnt/sysimages

กับไม่ได้ตามตภาพ

เลยลองใช้คำสั่ง df -l ปรากฏว่ามี drive เต็ม … หรือจะเป็นเพราะสาเหตุนี้ระบบเลย บูทไม่ขึ้น

คำสั่ง mount

df ที่เห็นคือระบบที่บูตจาก cdrom
ข้อความมันบอกชัดเจนแล้วว่า ไม่มี linux partition

ก็ไล่เช็คทีละขั้น
ก่อนอื่นก็ดูก่อนว่า bios มันเจอ hdd หรือเปล่า
ถ้าเจอ hdd ก็แปลว่า partition table ใน hdd มันเสียหรือหายไป งานนี้ก็ต้องกู้คืนมา(ไม่ง่าย นอกจากจดไว้ว่า partition เดิมมีอะไรบ้างแต่ละอันอยู่ sector อะไร ขนาดเท่าไหร่)

เข้า rescue แล้วลองสั่ง fdisk -l มาดูก่อนว่ามีอะไรอยู่บ้าง

ไม่ง่ายจริงๆ ครับ >> Partition เดิมมีอะไรบ้างแต่ละอันอยู่ sector อะไร ขนาดเท่าไหร่

เข้า rescue แล้วลองสั่ง fdisk -l มาดูก่อนว่ามีอะไรอยู่บ้าง >> ตามภาพก็มาจาก fdisk -l ใน Rescue Mode

มีวิธีการกู้เอาข้อมูลออกมาไหมครับ

อาการแบบนี้ถ้าข้อมูลสำคัญมาก ไม่แนะนำให้ซ่อมเองครับ อันตรายพอควรเหมือนกัน