ขอ ความช่วยเหลือหน่อย ผมเข้า linux boot ไม่ขึ้นแล้ว

ขอ ความช่วยเหลือหน่อย ผมเข้า linux boot ไม่ขึ้นแล้ว ต้องการ copy ข้อมูลมาเก็บไว้ก่อน
อยากให้ xp มองเห็น drive ของ linux ต้องใช้โปรแกรมไร ครับ รบกวน ขอหน่อยสิ

Partition magic เปลี่ยนเป็น FAT32

ไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหาหรือเปล่านะึครับ ยังไม่เคยลองเหมือนกัน

อีกวิธีืคือหาแผ่น boot ของ Linux มาใช้ แล้วค่อย Copy ออกมา

ถามนิดนึงครับ
ตอนนี้ hdd ยังหมุนใช่ไหมครับ แต่เม้าพาติชั่น มองไม่เห็น drive ใช่ไหมครับ
ข้อมูล สำคัญไหม

หากสำคัญ ดำเนินการด้วยความระมัดระวังครับหากสำคัญมากส่งเข้า lab ดีกว่าครับแพงหน่อย แต่ก็ ok

ต่อ HD ลูกนั้นเข้ากับ เครื่อง Linux ที่ทำงานได้ปกติ…แล้ว mount hd เข้ามาครับ หาก hd สภาพปกติ เพียงแค่ boot partition เสีย ก็จะ mount ได้ครับ

หาก mount ไม่ได้ก็ต้องส่งเข้า lab สถานเดียวครับ

partition magic มัน convert type partition และ data loss ด้วยครับ

หา live cd มาเปิดค่ะ
ubuntu 6.x ก็ดีนะคะ mount ให้เอง

ลองโหลด นี่ไปลงใน windows ดูครับ อิอิ

Ext2 Installable File System For Windows

http://www.fs-driver.org/extendeddl.html

ตกลงมีกี่ HDD?

ส่งเข้า LAB นี่ส่งที่ไหนกันหรอครับ เพิ่งรู้ว่ามันมี LAB ด้วย O_O ???