ประสิทธิภาพ Linux 32bit vs 64bit งานด้านโฮสติ้ง แบบไหนดีกว่ากันครับ

อยากถามว่า ถ้างานด้าน โฮสติ้ง ใช้ OS Linux (CentOS/Debain เห็นหลักๆ)

ระหว่าง 32 bit กับ 64 bit แบบไหน ประสิทธิภาพเหมาะกับงานด้านนี้ครับ

รบกวนแนะนำ ด้วยครับ

:slight_smile:

ถ้าเป็นผม ผมใช้ 64 bit ครับ

128Bit ฮับ ดีสุด

อ่าเสี่ยแทก ผมก็ไม่แน่ใจนะพี่แต่เวลาลง directadmin ที่ vps ต่างประเทศเค้าบอกให้ใช้ centos5 x 64 bit อะ แล้วก็ hosting ด้วยเค้าแนะนำมางี้ครับ

พึ่งไปหามาไม่รู้ตรงกับที่ต้องการหรือป่าวนะครับ

http://www.google.co.th/search?hl=th&source=hp&q=centos+32++vs+64&meta=&aq=f&oq=

http://www.google.co.th/search?hl=th&source=hp&q=debian+32++vs+64&meta=&aq=f&oq=

ครับ

ป.ล.รอพี่ๆท่านอื่นมาตอบต่อครับ (ผมเปงก็อยากรู้ครับ)

64bit แจ่มกว่าเยอะครับ 32bit มันมองเห็น ram ได้แค่ไม่กี่ GB ไม่ใช่เหรอครับ

เรื่องแรม มันคอมไพล์ เคอแนลได้ครับ

อันที่จริงก็เจอ กระทู้นี้แนวๆเหมือนกันนะครับ

แต่ว่าตอนนี้ os มันดูอัพเดทขึ้นมาหลายส่วน software ก็ stable มากกว่าเดิม(เช่น da 64bit ปัญหาน้อยลง)

เลยอยากรู้ว่า งานพวก hosting ใช้ 32/64 อันไหนจะประสิทธิภาพ เต็มที่กว่ากัน

แต่ตาม sense แล้ว ของใหม่ย่อมดีกว่าอยู่แล้ว แต่ของใหม่ด้านนี้อย่างน้อยกี่เดือนๆก็ไม่รู้ กว่ามันจะ stable ทุกส่วนจริงๆ

exp. โดยตรงน้อยไปหน่อย มาไม่ทันใช้ 32bit ยุครุ่งเรือง -.-a

เลยอยากรู้ว่าตอนนี้ 64 bit มันสู้/ดีกว่า 32 บิทได้เต็มที่หรือยังนี่ล่ะครับ

lol

ถ้าพูดถึง performance จริงๆ ก็ไม่ต่างกันมากครับ จากการ benchmark
แต่ 64bit ก็ทำได้ดีกว่า 32bit ครับ ถ้ามีแผ่น 64bit แล้ว H/W support
ก็ไป 64bit ดีกว่าครับ จัดการเรื่อง memory ได้ดีกว่า แต่จะให้ดี ควรมี
Memory ไม่ต่ำกว่า 4GB นะครับ S/W ที่เกี่ยวกับการทำ hosting ทุกตัว
ตอนนี้รองรับ 64bit หมดแล้ว

งาน memory intensive (ที่ต้องการใช้ ram เยอะๆ) ยังไง 64bit ก็ดีกว่า 32bit ครับ
ระบบจัดการหน่วยความจำมันผิดกัน

ก็เหมือนตอน 32 bit ออกมาใหม่ๆ ส่วนใหญ่ก็ยังใช้ 16bit กันอยู่
ช่วงแรกๆ application ที่รองรับมันยังมีน้อยก็ไม่ค่อยเห็นความแตกต่าง
พอนานๆไป อะไรๆมันก็รองรับหมดมันก็ทำงานได้เต็มสูบของมัน

ถ้าถามคนที่ใช้ 32bit อยู่ให้กลับไปใช้ 16bit เอามั้ยครับ
คนที่ขยับไป 64bit แล้วเขาก็ไม่กลับมาเล่น 32bit ถ้าไม่จำเป็น เช่นเดียวกันครับ

ถ้าทุกอย่างมันรองรับ 64bit ก็เลือก 64bit ได้เลยครับ ไม่มีอะไรด้อยกว่า มีแต่จะดีกว่า

ตอนนี้ส่วนใหญ่ใช้ 32bit เพราะ apps ต่างๆที่ใช้ๆกันน่ะ

Hardware รองรับ 64Bit
Software รองรับ 64Bit (ทั้งหมด) ต้องสำรวจก่อน

ก็ใช้ OS 64Bit (ควรจะมี RAM สูงกว่า 4GB ยิ่งมากๆยิ่งเห็นชัดว่าดีกว่า 32Bit)

รู้เท่านี้ครับ อื่นๆ เช่นพวกความเร็ว มันก็เหมือนกันแหละครับ ไม่ต้องไปคิดมาก (เอาสมองไปคิดอย่างอื่นดีกว่า) เอิกๆ lol