สอบถามเรื่อง Link 2 สาขา โดย Adsl Fix ip true ครับ

สวัสดีครับ

ขอสอบถามเรื่อง Link 2 สาขา ครับ 

1. เครื่องเป็น Windows 2003 Server  ( ไม่มีการทำ Dns , Domain , เครื่องเปล่า ครับ )

2. Router True Zyxel , D-Link Dsl-2370U ครับ

3. สมัคร packet True Fix Ip  ครับ

4. ไม่มี Firewall ครับ ( Firewall ที่ Router ทดลองปิดแล้ว ก็ไม่ได้ ) 

สิ่งที่อยากสอบถาม ครับ

1. ผมต้องการทำ Link 2 สาขา ครับ ( ผมทำการ Forward Port + PPTP ไปที่ IP Server Windows 2003 แล้ว ก็ไม่ได้ ครับ )

2. สามารถ Ping IP True Fixip จาก ภายนอก ได้ครับ แต่ พอ Connect มากลับ เชื่อมต่อไม่ได้ ครับ

3. รบกวน ให้คำแนะนำหน่อยครับ ว่ามี วิธี อย่างไรจะสามารถ เชื่อมต่อ กันได้ ครับ

หมายเหตุ : Link 2 สาขา ต้องการแชร์ข้อมูล หากัน ครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าจะ forward port ต้อง forward tcp 1723 กับ gre ครับ โดยส่วนตัวแนะนำให้ทำ dmz เลยจะง่ายกว่า

link 2 สาขา แล้วต้องใช้ internet ไหม
ถ้้าไม่ต้อง ใช้บริการ vpn ของ true ไปเลย ง่ายกว่าครับ ความปลอดภัยสูงกว่าด้วย ไม่ต้องห่วงเรื่องถูกเจาะจากมือดี

สวัสดครับ

คุณ rtsp ผมลอง DMZ แล้ว ก็ไม่ได้ครับ ( แต่ ping จากภายนอก ได้ ) รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

ว่าต้องตั้งค่า อะไร ที่ Router เพิ่มเติม ไหม ครับ

คุณ ICOM ค่าใช้จ่ายสูงไหมครับ VPN กัน ( ไม่ต้องใช้อินเตอร์ครับ แค่แชร์ข้อมูลกัน ) ครับผม

ขอบคุณครับ

ลองต่อพวก remote desktop จจากข้างนอกได้ไหมครับ

สวัสดีครับ คุณ rtsp ผมยังไม่ได้ลอง Remote Desktop เลยครับผม

โทรถาม true โดยตรงเลยครับ
ถ้าจำไม่ผิด เฉพาะค่าเช่ารายเดือนที่ความเร็ว 256K เดือนละ 3-4 พันครับ

สวัสดีครับ ขออัปเดท ผลเพิ่มเติม ครับ

ตอนนี้สามารถ Remote ภายนอกมา ได้เรียบร้อยครับ ( เดียวจะลอง VPN แบบ PPTP ครับ )

ผม งง อยุ่นาน ครับ ผมเลยตัดสินใจ ไปสมัคร dlinkddns ( router ใช้ dlink ครับ ) แล้วมาใส่ใน Router และ ให้ map กะ

IP Fix  ครับ และ ทำการ Forward port ตอนนี้ ได้เรียบร้อยครับ เหลือ แต่ลอง PPTP ( Port 1723 ) ครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ จขกท. ที่กลับมาอัพเดตครับ

หลายๆ คน ถาม พอได้คำตอบ ก็หายไป 555

เห็นด้วยครับ บางทีก็อยากรู้ฟีดแบคหน่อยนะว่าเวิร์คไม่เวิร์ค :026:

สวัสดีครับ

ผมลองทำ PPTP แล้วครับ ยังไม่ได้เลยครับ ( แต่ Remote ได้ ) อยากขอคำแนะนำหน่อยครับผม

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้ ผมลองทำ PPTP แล้ว ก็ไม่ได้ ครับ ( แต่สามารถ Remote ได้ ) 

ขอบคุณครับ