ใช้ Kloxo ครับไม่ทราบว่าแยกเครื่อง MySQL ได้ไหมครับ

คือตัวผมก็ไม่เคยทำเลยครับก็แยกงานแบนี้ FTP, MySQl, Proxy ฯลฯ ทุกบริการแบกเครื่องกันหมดมี IP เป็นของตัวเอง ครับแล้วจากที่ผมได้ดูที่เครื่องผมพบว่า MySQL ทำงานหนักกว่าทุกอย่าเลยครับคือ MySQL กินไป 60% เลยครับแล้ว servive ตัวอื่นก็ใช้แค่ 40% ครับเลยนึกๆ ว่าเราสามาแยกมันออกจากกันได้ไหมเพราะผมก้มีเครื่องพร้อมใช้งานอยู่เหมือนกันครับให้เครื่องใหม่นี้มัน RUN MySQL หรือทำงานด้าน Database อย่้างเดียวเลยมี IP เป็นของตัวเอง

น่าจะได้ แต่ DirectAdmin ได้แน่

ไม่เกี่ยวกับ kloxo ครับ

control panel มันเป็นแค่เครื่องมือในการ “จัดการ” เท่านั้น (สร้าง / ลบ / แก้ไข ฐานข้อมูล)

ถ้าคุณจัดการเองเป็น จะไปใช้ mysql ที่ไหนยังไงก็ไม่เกี่ยวกับ control panel ครับ

โอ้วขอบคุณแทนเจ้าของกระทู้เลยครับ ได้ความรู้มาอีกครั้ง

ไม่เกี่ยวกับ kloxo ครับ

control panel มันเป็นแค่เครื่องมือในการ “จัดการ” เท่านั้น (สร้าง / ลบ / แก้ไข ฐานข้อมูล)

ถ้าคุณจัดการเองเป็น จะไปใช้ mysql ที่ไหนยังไงก็ไม่เกี่ยวกับ control panel ครับ

ไม่ทราบมีที่ไหนสอนหรือป่าวครับเพราะ MySQL มันเป็นของ kloxo เหมือนเค้า config ไว้สำหรับ kloxo หรือยังไวก็ขอที่เค้าสอนแยกเครื่องกันทำงานก็พอครับเผื่อผมเอามาทำกับเครื่องผมได้บ้างครับ

ลง server ตัวใหม่

ลง mysql ไว้บน server นั้น

grant สิทธิ์ให้เครื่องเก่าทำงานได้

แล้วใน script ก็ตั้ง config database host ไปที่ ip ของ server ใหม่ครับ

จบ ไม่เห็นเกี่ยวกับ control panel ซักติ๊ด

ยกเว้นคุณอยากจะ manage ผ่าน kloxo นั่นก็อีกเรื่อง (มันเป็นอีกคำถามไปแล้ว)