วิธีอัพเดท kernel centos 6 แบบไว

วิธีอัพเดท kernel centos 6 แบบไว เครื่องจะ reboot ระบบ โดยไม่ต้องรอตรง bios เครื่องบ้างรุ่นมันจะเช็คนาน ทำแบบนี้จะหายไปแวบนึงแล้วกลับมาเลยครับ

แต่ uptime หายอยู่ดี แต่ช่วยลดเวลาในการ down time ครับ ลองสลับ up down kernel ไวมาก

uname -r

2.6.32-220.2.1.el6.x86_64

yum update kernel*

yum install kexec-tools

kexec -l /boot/vmlinuz-2.6.32-220.4.1.el6.x86_64 --initrd=/boot/initramfs-2.6.32-220.4.1.el6.x86_64.img --append="cat /proc/cmdline"

kexec -e

uname -r

2.6.32-220.4.1.el6.x86_64

ขอบคุณพี่เตยสุดหล่อมากครับ กำลังจะอัพเครื่องที่มหาลัยพอดีเลย ^ ^

แจ่มตรงไม่ต้อง reboot นี่แหละ thank.

update เสร็จก็ต้อง reboot ไม่ใช่หรือครับ

ไม่ได้อ่านข้อความ ดูแต่ command คิดว่าไม่ต้อง reboot สรุป reboot (ขอบคุณครับพี่ธี)

เมื่อกี้ลองเปิด man ดู หา option แบบไม่ reboot ไม่มี

แบบไม่เสีย uptime ลองดู ksplice ครับ

(แต่เสียตังนะครับ)

มัน reboot แค่ตรง kernel ครับ ตัวเครื่องไม่ boot

ปกติเครื่อง brand ต่างๆต้องรอตรงเช็ค bios นานครับกว่าจะมา

ลองไปเทสดูครับ ของผมประมาณ 10 วินาที ใช้ได้เลยครับ ถ้า reboot รอหลายนาทีอยู่

http://www.ibm.com/developerworks/linux/library/l-kexec/index.html

IBM เครื่องแรกที่ซื้อมา 12 ปีที่แล้ว reboot ใช้เวลาเกือบ 5 นาที (ไม่รู้มันจะเช็คอะไรของมันหนักหนา)

พี่หนึ่งมาแล้ว หลังจากหายไปนาน

ครับผม… สงสัยพี่จะ reboot นานไปหน่อยนะ

คงไม่ใช่กลับมาหรอกครับ ก็ไม่ได้ไปไหนนะ แค่ไม่ได้โพสเท่านั้นครับ

ช่วงนี้มาบ้านที่โคราชครับ มันก็เงียบๆ เหงาๆ ก็แวะไปตามเว็บบอร์ดแก้เหงา เดี๋ยวพรุ่งนี้ก็กลับ กทม. แล้วครับ

น่าจะหลัวเดือน กท. คงต้องหาเวลาไปพักร้อนบ้างแล้ว หลังจากโดนภัยน้ำท่วมบ้านเสียหายหมดจนต้องไปหาไว้ที่โคราช เพราะเข็ดจริงๆกับน้ำท่วม

เหนื่อยมาก ตั้งแต่ต้นเดือน พย. ปีที่แล้ว จนวันนี้ก็ยังไม่เข้าที่เข้าทางเท่าไร

น่าจะเหนือว่าคำว่า " อดทน " และ " ทดอด "

3 วันมาม่าซองเดียว ช่วงน้ำท่วมต้องนอนเฝ้าบ้านน้ำท่วมอยู่ชั้นสอง ชั้นล่างน้ำท่วมถึงอกถึงคอ ท่วมอย่างนั้นประมาน 1 เดือน สุดๆ

อะไรไม่เคยเจอ ก็ได้เจอ

แต่ก็นะ ได้รับความช่วยเหลือจากลูกค้าหลายท่านเลย ไงแล้วก็ต้องกราบขอบพระคุณอย่างสูงๆ (จริงๆผมหมดตัวไปแล้ว) แต่ยังไม่หมดใจ

มาไล่แจกแต้ม

555 แจ่ม

มาอ่านด้วยคน

ว๊าว