รบกวนเซียนๆ joomla ช่วยแน่ะนำหน่อยครับ

พอดีจะติดตั้ง ให้ลูกค้าแล้วมันเป็นแบบนี้อ่ะครับ

คือถ้าทุกครั้งที่ติดตั้งเสร็จ ถึงจะเจอ แบบในรูปอ่ะครับ

แต่ที่เจอคือตอนที่จะเริ่มติดตั้ง joomla ครั้งแรกอ่ะครับ
ลบแล้วอัพโหลดไฟล์ขึ้นไปใหม่ก้อยังเป็นเหมือนเดิมครับ

พอลบโฟลเดอร์ installation ตามข้อความที่บอกก้อจะเป็นแบบนี้ครับ

รบกวนช่วยแน่ะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

prefix database ชนกันรึเปล่าครับ

ลองเชคไฟล์ config ดู

กรณีลงใหม่ แล้วเหมือนลงแล้ว

น่าจะเป็นที่ ไฟล์ config น่ะครับ

lol

เข้าไปเช็คใน database ให้ชัวส์ครับว่าชื่อ DB และค่า prefix ที่จะใช้ install นี้ไม่ได้ถูกใช้งานอยู่ หรือ ถ้าถูกใช้อยู่ก็อย่าให้ชื่อ prefix_ ของตารางมันชนกัน

แนะนำให้ใช้แบบนี้เหมือนกันครับ ที่มันใช้ Chmod 777 : configuration.php ไม่ต้องไปปรับครับ ใช้ code ที่มัน
gen ให้ใหม่ในขั้นตอนสุดท้ายของการติดตั้งมาเขียนทับเองจะ work กว่าให้ตัวติดตั้งมันเขียนทับไพล์

ได้แล้วครับ ปัญหาอยู่ที่ไฟล์ [b]configuration.php ครับ

[/b]

พอ Install เสร็จ ก็อย่าลืมนำค่า ที่โปรแกรมมัน get code มาให้ ไปสร้างไฟล์ configuration.php แล้วเอาโค้ดใส่ลงไป Save แล้ว FTP ขึ้นไปวางครับ
:smash:

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับผม