ใครโดน issp ขึ้นค่าเช่า มหาโหด บ้างมาบ่นกันหน่อย

แบบ เล่นขึ้นแบบสุดโหด
จากเดิมจ่าย สองหมื่นนิดๆ
อยู่ๆ ขึ้นเป็น สามหมื่นกลางๆ
แถม ยังกำหนด amp ให้ 12 amp
กะให้วาง 12-15 เครื่องละมั้ง
แถม เกิน 14amp บังคับให้ขึ้นตู้ใหม่
มีใครโดนแบบไหนกันบ้าง แล้วแก้วิกฤติ กันอย่างไรบ้างครับ

แถมในข้อระบุ ตอนท้ายยังระบุ ห้ามนำไปขาย colo หรือ web hosting หรือ game online ด้วย

ย้ายหนี

[quote author=hack3rb43 link=topic=8851.msg85594#msg85594 date=1196431953]
ย้ายหนี

อยากย้ายเหมือนกัน แต่
ราคาเท่าไรหรือครับ อยู่ cat บางรัก หรือเปล่า
เผอิญ บ้านและ office อยู่แถวนี้นะครับ
สนใจ cat idc ก็ 4 หมื่น เพิ่มเท่านึง
เดี๋ยวลมจับเอา จะหมดไฟ เลิกทำซะก่อน

พอจะบอกได้ไหมครับว่าเซลคนนั้นชื่ออะไรน่ะ เผื่อจะเป็นคนเดียวกับที่ผมติดต่ออยู่น่ะครับ

ตอนนี้ ISSP ยังดีกว่า PI ในด้านราคา (สำหรับคนที่ได้ราคาก่า) แต่อีกไม่เท่าไร…มันก็แพงพอกัน
จะหันหน้าไปทางไหน… ก็มีแต่ต้นทุนที่ปรับตัวสูงขึ้น

อยู่กับที่ก็จ่ายเพิ่ม ย้ายไปที่ใหม่ก็จ่ายเพิ่ม…

ไม่มีทางเลือกเลยเหมือนกันนิ.

คือราคาที่ให้มา สามหมื่นกลางๆ กับคุณภาพ แย่ๆ inter โดนลูกค้าทุกเดือน
ตู้ก็ร้อน แต่ที่ทน เพราะผมได้ราคาเก่า แต่ถ้าขึ้นราคาแบบนี้ คงอยุ่ไม่ไหวละครับ
หาที่ใหม่อย่างเดียว แต่กำลังคิดว่าที่ไหนดี
ไม่อยากให้เกินสามหมื่นกลาง
เสียเวลาเสียคนหน่อย แต่ สบายใจ
ขึ้นที่ เกือบ 50-60 เปอร์เซ็นต์ แบบนี้ไม่ไหว ทำการค้าอะไรก็อยู่ไมได้แน่ๆ
น่าจะค่อยๆ ปรับขึ้น ซัก 3 เดือนครั้งก็ยังดี

ต้องวางแผนงานแยกประเภทเครื่องเช่น… rack เอาไปไว้ cat-idc และ mini ไว้ตาม issp, cs-lox, pi กระจายๆไป
เอาทีเดียวทั้งตู้ ชักไม่ work!

ผมเองก็โดนมาเหมอืนกันคัรบ ตอนนี้เข็ดขยาย CAT เลย
ไม่ใช่แค่ที่ไหนนะครับ แต่ผมเข็ดที่อยู่ในตึก CAT เลย
เพราะเดี๋ยวเกิดวันดีคืนดี CAT เองขอปรับขึ้นราคาอะไรขึ้นมา
ISP ก็ต้องขอขึ้นราคาตามอีก ซึ่งราคามันควบคุมไม่ได้เลย
มันก็ซํดกันมาเป็นทอดๆ

แต่เท่าที่ผมเคยเปรียบเทียบเรื่องการเปิดตู้ให้หลายๆ ท่านฟัง
ตอนนี้ที่คุ้มมากแล้วน่าจะเป้นของ CAT เอง เพราะให้ไฟและ
Environment ต่างๆ ครบถ้วน แถมสภาพโดยรวมยังดูโอเคกว่า
แต่ก็ยังไม่แน่ แห่กันไปเยอะๆ ก็อาจจะดรอปได้ หากไม่เตรียมรับมือไว้

ส่วนตอนนี้คงต้องมองหาที่อื่นๆ เผื่อใจไว้บ้างเหมอืนกันคัรบ
เพราะไม่งั้นใครล่ะที่จะลำบาก ก็เราๆ ท่านๆ ทั้งนั้นล่ะครับ

กลับมาที่เรื่องไฟนิดนึงครับ 42U กับไฟ 12Amp มันไม่พอแน่ๆ
DELL 860 ตีไปว่าเครื่องละ 0.5Amp ใส่ได้ 24 เครื่องเต็ม (ยังไม่นับ Switch)
กับราคากลางๆ 35000 ฉะนั้น

ISSP 42U
12Amp x 0.5 = 24 Servers
35000 / 24 = 1458.4 / เครื่อง

CAT 36U
32Amp x 0.5 = 64 Server ; จำกัดด้วยขนาดตู้ 36U ยัดกันเต็มที่น่าจะได้ 32-34 เครื่อง ประเมิน 32 เครื่อง
40000 / 32 = 1250 / เครื่อง

เปรียบเทียบ.

1. ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเรื่องค่าปรับไฟ
  2. สภาพโดยรวมค่อนข้างโอเคกว่า
  3. หลายท่านที่ Move ไปก่อนหน้านี้แนะนำทุกท่าน
  4. สภาณการณ์การแข่งขัน หลังจากที่หลายท่านย้ายออกไป
  5. ตอนนี้ Brand Position CAT ดูดีกว่า

ปล. มันมีอีกหลายอย่างที่ต้องนำมาประกอบการตัดสินใจด้วยครับ

ส่วนเรื่อง Friendly ของเจ้าหน้าที่ noc ผมยังชอบที่ ISSP ครับ
รบกวนได้ ขอความช่วยเหลือไม่ค่อยจะขัด อาจจะช้าบ้างเพราะงาน
ในรับผิดชอบจากที่ได้คุยมาคือมันเยอะมาก

และจากกระทู้สับแหลกเท่าที่ได้อ่านคือ คงไม่สามารถปรับเปลี่ยนได้
เนื่องจาก Sales เองก็ไม่ได้ยิ่งใหญ่มาจากไหน ถ้าหากสั่งมาจากเบื้องบน
ข้างล่างก็ต้องก้มหน้าทำงานกันต่อไป ฉันใด ก็ฉันนั้นแลพี่น้องเอย.

ปุ๊ก

ตามท่าน pook ครัย

Cat อีกเสียงฮะ

แค่มีประชาสัมพันธ์พูดเก่งๆก็ชื่นใจแว้ว

อืม แสดงว่า ท่านอื่นก็โดนเหมือนกัน
คือผม กำลังงง ว่า ทำไม เค้าไม่ค่อยปรับ แบบ ที่ละ 10 20 30 เปอร์เซ็นต์
เล่นปรับที่ 50 เปอร์เซ็นต์
แถม ครบกำหนด วันที่ 1 เล่นส่ง เมล์มา วันที่ 30 กะว่าไม่ต้องหาที่ใหม่เลย
ไม่ต้องให้คิดมาก หรือว่า เค้าจะพยายามบีบ ลูกค้าเก่าออก
จะได้รับรายใหม่ ก็ไม่รู้
ตอนนี้รู้สึกอยากย้ายมาก แต่ กำลังคิดเรื่องการ ดาวน์ server อยู่ ว่าจะมีปัญหาแค่ไหน

noc ของ pi เอาแต่พูด policy ก็กะว่าจะให้เขาจ่ายเงินเดือนเป็น policy ให้กินเหมือนกันครับ… เรื่องรบกวนเล็กๆน้อยๆไม่ได้เลย…

ไม่เหมือน issp โทรคุยกัน โทรฝากงานฝากเครื่องได้ตลอด ผมก็ยังให้คะแนนความน่าใช้ issp ในอันด้บแรก
แต่เรื่องราคาตู้ตอนนี้… พูดไปก็แพงพอกันหมดนะครับ

ก็รับภาระโดนปรับราคาอยู่ครับ แต่ก็แจ้งขอปรับราคากับลูกค้าไปแล้วเมื่อขึ้นปีใหม่ ไม่ใช่อยู่ๆมาแจ้งปรับราคาทันทีทันใด
เรื่องอยู่ๆมาแจ้งปรับราคาทันทีเขาก็ทำไม่ถูก เรื่องย้ายออกทันทีก็ทำไม่ถูก ทุกฝ่ายก็เสียหายทั้งนั้นครับ

คือปรับนิดหน่อย พอว่านะสิครับ
เนี่ย เล่น ปรับกัน ครึ่งนึงเลย
กินก๋วยเตียววันนี้ 30 บาทพรุ่งนี้เพิ่มเป็น 45 บาท
หรือน้ำมัน วันนี้ 30 บาท พรุ่งนี้ เพิ่มเป็น 45 บาท
มันน่าให้เวลาปรับตัวซัก 1-2 เดือน ของไม่ใช่ถูกๆ ปรับที่เป็นหมื่น
รายได้ หายทันที 1 หมื่นบาท ขึ้น ราคาลูกค้าก็ กลัวรับไม่ได้ เดี๋ยวย้ายออกกันหมดอีก
คิดแล้วเซ็ง

:slight_smile: ตอนนี้ถ้าทั้งราคา คงต้องยึดหลัก Price based on costs แล้วละครับ ไม่ใช่มาแข่งกันลดราคากันกระจาย ถ้าลดกันอีกหน่อยผมคิดว่าคงมีเปิดฟรีให้เห็นกันบ้างและ

ตอนนี้ไม่ซื้อตู้เพิ่ม… รัดเข็มขัดครับ… เลือกลูกค้าชั้นดีแยกออกมา ลดขนาดลงปรับให้มีประสิทธิภาพ แยกลูกค้าที่ชำระล่าช้าไม่ตรงกำหนดออกจากลูกค้าชั้นดีที่ชำระตรงกำหนด

ตอนนี้ลำบากไปหมดครับ เรื่องลดราคามาแข่งกันคงทำกันไม่ได้แล้วในปี 08 นี้ครับ…
เห็นนักลงทุนพูดกันว่า… ได้รัฐบาลใหม่ก็ยังรอดูสถานการณ์ไปอีก 1-2 ปี

สงสัย…คงต้องใช้นโยบายเดียวกัน ดูสถานการณ์ไปเรื่อยๆ ไม่ขยายแต่ปรับลดให้มีคุณภาพต่อราคา
ลำบากครับ คนซื้อทั้งตู้ลำบากจริงๆช่วงนี้… ไม่กล้าทำอะไรในตอนนี้ รักษาราคาเก่าให้มันได้ยังลำบากเหลือเกิน

ดีน่ะที่ย้ายฐานทัพไป cs

ของ ISSP น่าจะได้ IP มาครบเลยในราคานั้น
แต่ของ CAT อย่าลืมบวกค่า IP อีก 80บ./IP นะ แล้วก็ VAT อีกที
รวมราคาดีๆแล้วค่าตู้ (รวม VAT) 42800.

แถมในข้อระบุ ตอนท้ายยังระบุ ห้ามนำไปขาย colo หรือ web hosting หรือ game online ด้วย

แล้ว ISP เค้าจะให้เราทำไรละนิ ว่าปะ