สอบถามเรื่อง ispcp omega ครับ

ผมติดตั้ง debian บน vmware แล้วก็ตั้งค่า ip address ให้กับ debian เป็น 10.1.1.199
เวลาผมจะเข้าไปหน้า admin ของ ispcp นี่เข้าแบบนี้ 10.1.1.199/ispcp/gui/admin ได้มั้ยครับ

ผมไม่แน่ใจว่าผมติดตั้งผิดหรือเปล่า หรือว่ามันเรียก 10.1.1.199/ispcp/gui/admin ไม่ได้
พอเรียก address ดังกล่าวมันก็ขึ้น

Error 404!

/ispcp/gui/admin/index.php
File Not Found!

และขึ้นแบบนี้ตลอด ตอนที่เรียกไฟล์ .php

ปรกติจะใช้ ip เข้าเลยครับ ลองดูสิ

หรือไม่ ก็ แก้ apache เพิ่ม alise เข้าไป

ย้ายไฟล์ระบบมาใส่หรือยังครับ
อันนี้ต้องทำเองตัวติดตั้งมันไม่ทำให้ครับ

เข้าได้แล้วครับ

เข้าทางนี้ เอาครับ 10.1.1.199

ขอถามต่อนะครับ เรื่องการใช้งาน ispcp

ispcp นี่มันจะมี account admin เอาไว้สำหรับจัดการระบบ
แล้ว admin ต้องสร้าง reseller มา แล้ว reseller จึงจะสามารถสร้าง user ได้ใช่มั้ยครับ
admin สร้าง user ไม่ได้ใช่มั้ยครับ

ถูกต้องครับ

จะทำยังไงให้ phpmyadmin ที่มากับ ispcp สามารถเข้าไปจัดการฐานข้อมูลแบบ tis-620 ได้ล่ะครับ
มันมีแต่ utf8 น่ะ งมมาหลายวันละ

คงต้องเพิ่มเข้าไปเอง หรือไม่ก็หาเวอร์ชั่นใหม่มาใช้ครับ

:slight_smile:

ไฟล์นี้ thai-tis-620.inc.php

หาดาวน์โหลด หรือสร้างขึ้นมาก็ได้ครับ

ดาวน์โหลดได้ที่นี่ครับ
http://cvs.claroline.net/cgi-bin/viewcvs.cgi/claroline/claroline/admin/mysql/lang/Attic/thai-tis-620.inc.php?sortby=date&view=markup

ผมลองดาวน์โหลด phpmyadmin v2.11.4-all-languages มาติดตั้งแทน ลองทั้ง debian และก็ windows แต่ phpmyadmin มันก็ยังอ่านภาษาไทยไม่ได้ครับ

เวลาก่อนจะ login ก็เลือก tis-620 แต่ตรง

[quote]ชุดตัวอักษร (charset) ของ MySQL:

ลอง run คำสั่ง
SHOW CHARACTER SET;
ดูว่ามี tis หรือไม่

เข้าใจว่า database ที่สร้างไว้เป็น charset latin1 ซึ่งเป็นค่า default ของ mysql
หากต้องการเปลี่ยนค่า default charset ต้องสร้าง/แก้ไขไนไฟล์ my.cnf ครับ