ISP จะ block port 80 ไม่จำเป็นต้องแจ้งล่วงหน้าหรือครับ

ISP จะ block port 80 ไม่จำเป็นต้องแจ้งล่วงหน้าหรือครับ

ก่อนอื่นขอเล่าเรื่องราวก่อน

สองวันก่อน server ผมดาวน์ ได้ทำการลงใหม่ config ยังไม่เรียบร้อย อยุ่หน้าจอมามากกว่า 48 ชม. แล้ว ไม่ได้กระิดิกไปไหน แม้แต่น้อย
config มาเรื่อยๆ จนถึงวันนี้ ณ เวลา ราวๆ 11.00 น. ไม่สามารถ เข้าเว็บได้

เชคไป เชคมา สรุปว่า โดน block port 80 โดย ISP

แจ้งมาว่า มี phising Hongkong Bank

ok เครื่องผมผิด ยอมรับ ไม่เถียง เพราะผมยังไม่ทันได้เชค เนื่องจากทำเครื่องยังไม่เสร็จ

แต่ว่า จะแจ้งก่อนได้หรือเปล่า block port 80 เนี่ย คิดบ้างไหมว่าเสียหายแค่ไหน

ผมยอมรับผิดทุกอย่างที่เกิดขึ้นบนโฮสต์ของผม แต่โมโหการกระทำของคุณมากๆ

ใครรู้จักฝากบอกด้วย

:angryfire: :angryfire: :angryfire: :angryfire:

ข้อความเดิม ตามความเข้าใจ ของผม

ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ

อยู่ๆ apache ก็เข้าเว็บไม่ได้

service รันปกตินะครับ config เดิมๆ ทุกอย่าง

*ไม่เกี่ยวกับ firewall

ไม่มี error อะไรบอกด้วย ลงใหม่แล้วก็ไม่หาย

ใครพอจะมีวิธีเชค ขอความกรุณาช่วยเหลือผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ

**ลืมบอก เข้าไม่ได้เฉพาะ port 80 นะครับ ผมใส่ Listen 81 ไปก้เข้าได้ปกติ อีกด้วย

Restart Apache ยังอะคับ

ผมเคยเจออยู่ 2 แบบ

restart + ลงใหม่ก็ไม่หายครับ

/tmp ไม่เต็มครับ

service httpd ทำงาน เข้าทาง port อื่นๆ ได้ยกเว้น 80 ครับ

ได้ไปลงโปรแกรมอื่นๆ ไว้หรือเปล่าครับ port 80 มันอาจตีกัน

เจอปัญหาแล้วครับ แก้ข้อความไว้ข้างบน

่ขอบคุณทุกๆ ท่านมากๆ ครับ

ถ้าจะ block port กันแบบไม่แจ้งล่วงหน้า
กรณีที่ร้ายแรง ๆ ผมยอมรับได้น่ะ

แต่ block แล้วก็น่าจะรีบติดต่อเจ้าของเครื่องด้วยครับ

แต่ว่าผมไม่ได้รับแจ้งอะไรทั้งสิ้นเลยครับ

:angryfire: :angryfire: :angryfire:

กลายเป็นว่าผมต้องมานั่ง config ใหม่หมด
เพราะไอ้ตอนที่มีปัญหาผมกำลังทดสอบโปรแกรมบางตัวอยู่ เลยนึกว่ามันมีปัญหากับ port 80
ทำให้ทุกอย่าง เละไปหมดแล้วตอนนี้

ทำแบบนีไ้ม่ดีเลยนะ ที่ผมเคยเจอก็คือ แจ้งมาอย่างเร่งด่วน ถ้าไม่รีบแก้ เขาจะ ถอดแลน ออก ก็เท่านั้น
บล็อกใมกันละเนี่ย เสียเวลา เดินไปถอดแลนออกมิง่ายและปลอดภัยกว่าหรือนี่

Block port 80 ยังพอ ssh เข้าไป config ตรวจสอบแก้ไขอะไรได้ครับ
แต่ถอดสาย lan นี่ทำอะไรไม่ได้เลย

กรณีนี้ปัญหาคือมี phishing page เขาก็ block port 80 เพื่อป้องกัน
เราก็ยังเข้า cp หรือ ssh ไปเอาออกได้

ที่ผิดคือไม่มีการแจ้งมาให้ทราบล่วงหน้า หรือ โดยเร็วที่สุดหลังจาก block แล้ว

คือผมคิดว่า ถ้าแจ้งมา ไม่เกิน 5 นาที เว็บนี้ ก็จะไม่สามารถใช้งานได้

ไม่เห็นจำเป็นต้อง block อะไรเลย

ดาวน์ไป 5 ชม. เซง

เจอมาสดๆร้อนๆ วันนี้ ISP โทรมาแจ้งให้แก้ไขภายใน 30 นาที พร้อมทั้งส่ง forward เมล์ที่เขาได้รับแจ้งจาก ธนาคารมาให้ดู แต่เขายังไม่ได้ block อะไร

ถ้าเป็นอย่างคุณ Jimmy บอก ผมจะ Happy มากๆ เลยครับ

ใช้ ISP ไหนอยู่หรอครับ

PI ครับ

ขอบคุณครับ

ปล. เคืองตั้งแต่ port 25 แล้ว ไม่มีแจ้งซักนิด

คุณ WebHostDD อยู่ ISP ไหนเหรอครับ พอจะบอกได้ไหม

[quote author=Opteron link=topic=5987.msg54473#msg54473 date=1175513078]
คุณ WebHostDD อยู่ ISP ไหนเหรอครับ พอจะบอกได้ไหม

ครับผม -*-