ทรู อินเทอร์เน็ต ลั่นกลอง IPv6

ทรู อินเทอร์เน็ต ลั่นกลอง IPv6

ทรู อินเทอร์เน็ต ลั่นกลองประกาศใช้ IPv6 เชิงพาณิชย์ต้นปีหน้า เผยแอดเดรส IPv4 เหลือเพียง 580 ล้านเลขหมายทั่วโลก คาดจะหมดในอีก 2 ปี

นายวสุ คุณวาสี

ผมรอ plesk 9.0 อยู่อะครับ
ออกเมื่อไหร่ก็สบาย ~* เพราะผมเองก็ลองทดสอบเล่นๆ อยู่พักนึงแล้ว
(ใช้ผ่าน http://tb.ipv6.nectec.or.th พอดีไม่ได้ native ip)

แสดงว่าถ้าใช้ IPv6 เหล่าบรรดา Web Hosting ก็ต้องมีผลกระทบแน่นอนใ้ช้ไหมครับน้องไอซ์

อีกนานพี่

ผมยังคำนวนเลขไม่เป็นเลย เหอๆ

[quote author=siamwebhost link=topic=13488.msg131729#msg131729 date=1221162891]
แสดงว่าถ้าใช้ IPv6 เหล่าบรรดา Web Hosting ก็ต้องมีผลกระทบแน่นอนใ้ช้ไหมครับน้องไอซ์
[/quote]ถ้าเปลี่ยนกันเป็น native ipv6 กันหมดทั้งโลกแล้วก็คงไม่มีผลกระทบอะไรแล้วครับ

เพราะเราควรเปลี่ยนก่อนที่เน็ตตามบ้านจะเปลี่ยน
แต่ช่วงที่กำลังเปลี่ยนนี่คงแย่กันหน่อย เพราะ script หลายตัวอิงอยู่กับ ipv4 น่ะครับ

ประเด็นที่หนักใจที่สุด

1. control panel ที่รองรับ ipv6
  2. script ที่อยู่ในเว้บ ที่อ้างอิงจาก ipv4

เมืองไทยมีสมาคม IPv6 อยู่นะคะ
น่าจะขอให้เขาเปิดสัมมนาเรื่องนี้เนอะ จะได้เข้าไปเรียนรู้ร่วมกัน

อืม…
:slight_smile:

ipv4 มันหมดไปกะอะไรอ่ะ

มีเป็นสมาคมด้วยหรอครับ อันนี้ผมเพิ่งทราบ รู้แต่ว่ามีทดสอบที่ NECTEC เท่านั้นเอง

Thai ipv6 summit อะครับ มีนานแล้ว เป็นความร่วมมือของหลายๆ หน่วยงาน
ที่ ipv4 หมดเป็นเรื่องของการขอ allocate ip น่ะครับ