iPhone iBangking ง่ายๆกับ 7 ธนาคาร ไม่ต้องเปลี่ยนซิม

สวัสดีครับ

ซุ่มมานานในห้องนี้ครับ ได้อะไรไปเยอะเลย
วันนี้ ขอแบ่งปันเพื่อนๆตอบแทนครับ
(หลายๆคนอาจจะลองทำแล้วก็ได้ครับ)

iPhone iBanking
ไม่ต้องเปลี่ยนซิม ได้ทุกธนาคาร

ตอนนี้ก็เห็นมีหลายธนาคารเริ่มให้บริการ iBanking กันอย่างคึกคัก ผมเองก็เลยมาทดสอบใช้กับ iPhone โดยผ่าน Safari Browser
ซึ่งก็ใช้งานได้ตามปกติครับ

ไม่ต้องเปลี่ยนซิม เครื่อข่ายอะไรก็ได้ ขอแค่ต่อเน็ท (GPRS/EDGE/3G/Wifi )

หลักการก็ไม่มีอะไรมากมายเลยครับ แต่ค่อนข้างจะ manual นิดหน่อย

เพื่อนๆจะเอามาเป็น icon หน้า springboard หรือว่าจะแค่ เพิ่มไว้ใน Bookmark ของ Safari ก็ตามสะดวกเลยครับ

ถ้าพร้อมแล้ว ก็ ต่อเน็ท เปิด safari แล้วลุยเลยครับ

** ค่าบริการ / ขึ้นอยู่กับผู้ให้บริการ internet **
** ต้องมี username - password หรือว่า account ของธนาคารนั้นๆ **

ธนาคารกรุงเทพ
www.bangkokbank.com/ibanking/mobile (พิมพ์ให้ถูกนะครับ)
แล้ว Add Bookmark หรือ Add to Home Screen

ธนาคารกสิกรไทย
https://ebank.kasikornbank.com/kcyber/login_th.html (พิมพ์ให้ถูกนะครับ)
แล้ว Add Bookmark หรือ Add to Home Screen

ธนาคารไทยพานิชย์
m.scbeasy.com

ธนาคารทหารไทย
www.tmbdirect.com (พิมพ์ให้ถูกนะครับ)

ธนาคารกรุงไทย
www.ktbonline.ktb.co.th แล้วกดคำว่า "ต่อไป"
แล้วค่อย Add Bookmark หรือ Add to Home Screen จากหน้าที่ลิ้งค์ไป (เพราะว่า url ที่ลิ้งค์ไป มันยาวมาก)

ธนาคารกรุงศรีอยุธยา
www.krungsrionline.com แล้วกดปุ่ม KrungsriOnline ขวามือ
แล้วค่อย Add Bookmark หรือ Add to Home Screen จากหน้าที่ลิ้งค์ไป (เพราะว่า url ที่ลิ้งค์ไป มันยาวมาก)

ธนาคารสแตนดาร์ดชาร์ทเตอร์ด (ไทย)
www.standardchartered.co.th แล้วกดปุ่ม "iBangking"

ธนาคารธนชาต
www.thanachartbank.co.th

ลองแล้ว เป็นอย่างไรบ้าง
รบกวนช่วย review กันด้วยนะครับ
เพราะผมเองไม่ได้มีบัญชีทุกธนาคาร
ที่ลองแล้วไม่มีปัญหา ก็มี กสิกร / กรุงเทพ / ไทยพานิชย์

สำหรับเพื่อนๆ Windows Mobile ก็ทดลองดูได้นะครับ (ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันหรือเปล่า แต่ผมคิดว่า คงเหมือนกันครับ)

มีความสุขกันทุกคนนะครับ

Ref: ที่มา
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T7689613/T7689613.htm

ขอบคุณครับ

ใช้อยู่ 2 ธนาคารเหมือนกันคือกสิกรไทย กับไทยพาณิชย์

บทความแจ่มมากครับ

แต่เสียวเรื่องเครื่องเราไม่เป็นเครื่องส่วนตัวนี่ล่ะ

ใครเผลอเข้าไป

หมดเลย

โดนเฉพาะ สาวสาววววว

:smash:

มาเพิ่มเติมครับ

ขออณุญาตินำไปใช้ครับ ^^

ใช้ไป 4 หน้าเองเหลือที่ว่างเยอะแยะเลย