เทียบมวย iPhone 3Gs, Palm Pre, Droid, Nexus One

คละๆ กัน ไม่มีผู้ชนะอย่างชัดเจนครับ แล้วแต่มุมมอง

จริงด้วยครับ ก็เสมอ ๆ กัน

ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ครับ ถ้าเน้น Multimedia ผมว่าสุดท้ายก็ไม่พ้น Iphone เพราะมัน multi touch และ touch screen ได้ไวที่สุด แถมเร็วด้วย มันคือสุดยอดมือถือ แต่ถ้าการใช้การกึ่งๆธุรกิจความชินตาผมว่า Nexus One ก็เป็นตัวเลือกที่ดีเหมือนกัน ส่วนสุดท้ายใครที่ขาดมือถือไม่ได้ ต้องออนไลน์ตลอดเวลา สังคมออนไลน์ แชท msn เมลล์ ผมว่า Blackberry เป็นยอดทางด้านนี้เลยครับ

ยังไม่เคยเปลี่ยนใจจาก iPhone เลยครับ ใช้มาทั้ง 3 gen
2G, 3G, 3GS ที่ใช้มาหลายเครื่องเพราะมันไปโดนน้ำครับ
ก็เลยพัง เครื่องล่าสุดก็เป็น iPhone 3GS 16GB White ครับ

ตอนนี้ราคา Iphone 3GS อยู่ที่เท่าไรครับ
แบบไม่ติดสัญญาทาสครับ

หาที่เวป pdamobiz ได้ราคาถูกลงมาเยอะแล้วครับ อัตราตอนนี้ 3GS 16gb 20-24k ถ้า 3GS 32GB 23-26k ครับผม

3GS เราสามารถ jaibreak ได้เลยใช่ไหมครับ ผมเคยทำแต่บน ipod touch ไม่เคยทำบน iphone เลยไม่รู้ว่ามันสามารถทำได้ไหม

iphone มีข้อได้เปรียบตรงที่ออกมือถือแบบนี้รายแรกๆ แล้วก็มี app store เยอะมากมาย

ได้ครับและตอนนี้ firmware ล่าสุด 3.1.2 ก็สามารถ unlock+jailbreak ด้วย blackrain ได้ด้วยครับ ถ้าของทรูส่วนที่เคยได้ยินมาว่า jailbreak แล้วประกันหมด อันนี้ไม่จริงนะครับ jailbreak แล้วถ้ามีปัญหา ก็แค่ restore กลับเข้าไปแล้วก็ส่งเข้าศูนย์ได้ตามปรกติ

ผมรอ iphone 3gs เหลือ สัก 10k ค่อยไปถอย

มีมันไปเลยทั้งสามเครื่องครับหมดปัญหา

nexus one จ๋าาาา รอฉันก่อนเถอะ

[quote author=วิวคุง… link=topic=25235.msg240662#msg240662 date=1262973954]
ได้ครับและตอนนี้ firmware ล่าสุด 3.1.2 ก็สามารถ unlock+jailbreak ด้วย blackrain ได้ด้วยครับ ถ้าของทรูส่วนที่เคยได้ยินมาว่า jailbreak แล้วประกันหมด อันนี้ไม่จริงนะครับ jailbreak แล้วถ้ามีปัญหา ก็แค่ restore กลับเข้าไปแล้วก็ส่งเข้าศูนย์ได้ตามปรกติ
[/quote]ถ้าส่งศูนย์ทั้ง jail ก็หมดประกัน?

รู้สึกว่าข้อตกลงในประกันคือห้าม jailbreak นะ แนะนำทำตามที่ว่าดีกว่า ถ้า jailbreak แล้วเอาเข้าศูนย์ถ้าเขาไม่รับประกัน ก็ซวยสิจริงมั้ย ก็ต้องลองไปที่ศูนย์อื่นแทนอะ แล้วทำไมจะต้องเสี่ยงหละ ทำเผื่อไว้ก่อนไม่ดีกว่าหรอ หุหุ

ดูแล้ว Iphone ก็ยังเหนือกว่าครับ เพราะถ้าดูเทียบแล้วแพ้แค่เรื่อง ความละเอียดของกล้อง ซึ่ง 3M น่าจะพออยู่แล้วครับ อีกเรื่องคือ Multitasking ซึ่งก็มีโปรแกรมที่โหลดมาแล้วสามารถทำให้ใช้ Multitasking ได้ครับฟรีด้วย เช่น Backgrounder

เรื่อง Keyboard แพ้ BB แต่ได้หน้าจอที่กว้างกว่า และ Keyboard แบบ Touch screen ก็ใช้งานได้ดีเหมือนกัน

สรุปเชียร Iphone ครับ ตั้งแต่ใช้มายังถามตัวเองเลยว่า “ทำไมไม่ใช้มาตั้งแต่แรกว่ะ”

อีกไม่กี่วัน apple ก็มี iphone รุ่นใหม่ออกมาละ

ข่าวลือครับ

ยังคงใช้ iPhone อยู่

ใช้ iphone เหมือนกัน และยังไม่คิดจะเปลี่ยนด้วยครับ ถ้าเปลี่ยนคงเป็น bb