อยากว่าจ้าง ย้ายบอร์ด ipb หน่อยครับ ผมมือใหม่

ผมมือใหม่หัดขับ อยากว่าจ้างท่านผู้มีประสบการณ์ทั้งหลาย ย้ายบอร์ด IPB หน่อยครับ
ซึ่งย้าย Mysql แล้วมัน Error ครับ
ใช้ทั้งวิธี Copy จากในโฟลเดอร์ sql ใน windows2003 มาย่อนใน dir sql ใน linux แล้วก็ไม่ทำงาน
ใช้วิธี Ex ออกจาก Myadmin แล้ว Import เข้าก็ไม่ทำงาน
ตรวจสอบ Password หลายต่อหลายครั้ง แล้วก็ไม่ผิด

ดู error ได้ที่ http://www.lannatoday.com/bbb/

อยากว่าจ้างคนเก่งหน่อย ผมมือใหม่ เรื่องโปรแกรมมิ่งครับ
เสนอราคามาทาง PM ก็ได้ครับ

ย้ายแบบลูกทุ่งแบบนั้นต้อง chown mysql:mysql databasename ด้วยฮะ

ให้ mysql อ่านเขียนได้ ปรกติจะเป็น root

แล้วก็ดู Config ของ ipb path ดูให้ถูก user pass ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

เพื่อน มีไว้ช่วยกันครับไม่ต้องไปจ้างหรอกครับ

ได้ลองปรึกษา ผู้ให้บริการ ดูหรือยังครับ

เป็นคนเกรงใจคนครับ เห็นแต่ละท่านก็ทำธุรกิจ host กันเกรงจะไม่ว่าง เวลาแต่ละท่านก็มีค่า
และผมก็ใหม่สำหรับที่นี่ด้วย ไม่รู้จักใคร
หากใจดี จะแนะนำก็ได้นะครับ
ผมเป็น root เองครับ
ทั้งสองเครื่อง server
แต่ก็มือใหม่

มาช่วยแนะนำ จ๊า ก่อนอื่น ถามก่อนว่ามี web cp ไหม หากไม่มี

งั้นจัด command

เริ่มกันโลด

ดรั้มเข้าจ๊า
mysql -udatauser-ppassword databasename < file.sql

ดรั้มออก
mysqldump --user user --password=pass databasename > file.sql
หากมันใหญ่มากละก๋ก็ add tar -cvf filename.tar filename_or_dirname

1. ทำการสร้างฐานข้อมูลก่อนแล้ว ค่อยดรั้มเข้า
    ดูเรื่อง encoding นิดนึง
    version mysql เดียวกันไหม
    ดำเนินการแล้ว จัดโลด

หากมี web cp ก็แบคอับ แล้วไป restore หนะครับ
สู้ๆ

ชอบคำพูดของคุณ noom108 จังเลยครับ กินใจผมมากๆ ช่วยดันให้นะครับ จะได้ไม่ตกไวๆ :wavey:

ลองบอกรายละเอียดทั้งสองมาสิครับจะช่วย

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ ซึ้งน้ำใจมากๆ บอร์ดนี้มีแต่คนมีน้ำใจ

ข้อมูลนะครับ
เครื่องแรก ที่ติดตั้ง IPB เวอร์ชั่น 2.3.1
server Windows 2003 ใช้ plesk 7.5
ติดตั้ง ipb ใน MySQL 4.1.12-nt มี phpMyAdmin 2.6.0
PHP4

เครื่องที่สอง
ที่ต้องการย้ายมาลง IPB นะครับ
ลง Debian4 cp คือ VHCS2
มี MySQL 5.0.32 มี phpMyAdmin - 2.10.2
PHP5

พี่ๆ ช่วยผมหน่อยนะ
ติดปัญหาตรง ลง DB แล้วมันไม่ทำงาน
ส่วนเรื่อง backup ข้อมูลไม่น่ามีปัญหา

มีปัญหาตรงลง DB ไปแล้วมันทำไม error อย่างเนี่ย
http://www.lannatoday.com/bbb/

แต่ถ้า Install ใหม่ๆ ไม่เอา db อีกเครื่องมาลงแทน ทำไมมันทำได้

[quote author=noom108 link=topic=8733.msg84583#msg84583 date=1195822504]
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ ซึ้งน้ำใจมากๆ บอร์ดนี้มีแต่คนมีน้ำใจ

ข้อมูลนะครับ
เครื่องแรก ที่ติดตั้ง IPB เวอร์ชั่น 2.3.1
server Windows 2003 ใช้ plesk 7.5
ติดตั้ง ipb ใน MySQL 4.1.12-nt มี phpMyAdmin 2.6.0
PHP4

เครื่องที่สอง
ที่ต้องการย้ายมาลง IPB นะครับ
ลง Debian4 cp คือ VHCS2
มี MySQL 5.0.32 มี phpMyAdmin - 2.10.2
PHP5

พี่ๆ ช่วยผมหน่อยนะ
ติดปัญหาตรง ลง DB แล้วมันไม่ทำงาน
ส่วนเรื่อง backup ข้อมูลไม่น่ามีปัญหา

มีปัญหาตรงลง DB ไปแล้วมันทำไม error อย่างเนี่ย
http://www.lannatoday.com/bbb/

แต่ถ้า Install ใหม่ๆ ไม่เอา db อีกเครื่องมาลงแทน ทำไมมันทำได้

[quote author=jeedz link=topic=8733.msg84584#msg84584 date=1195825795]

Veraion มันคนละอันอ่ะจ้า

ลองดูไฟล์ config ครับ ที่เก็บ username กับ path
ดูของบอร์ดที่ติดตั้งใหม่ เทีียบกับอันที่ เอา db เก่ามาลง
ดูว่า path กับค่าต่างๆ ต่างกันอย่างไร ก็แก้ไขให้เหมือนๆกัน
ต่างกันแค่ชื่อ folder หลังสุด

กับอีกเรื่องก็คือ charset ของ db เก่า ต้องตั้ง database ที่สร้างใหม่ให้ตรงกับของเก่าก่อน dump เข้าไป

ผมว่า 4.1 ไป 5.0 ไม่น่าจะมีปัญหาเลย

path กะ user db มากก่า

[quote author=jeedz link=topic=8733.msg84584#msg84584 date=1195825795]

Veraion มันคนละอันอ่ะจ้า

อาจจะเป็นเรื่อง password ครับ
MySQL 5.0 มีวิธรการ encrypt พวก password ที่ต่างกัน
ที่ /etc/my.cnf ต้องตั้งให้ใช้ password แบบ mysql เวอร์ชั่นก่อนได้ น่ะครับ

Just my .02 cents