การนำ IP มาใช้งาน

สอบถามครับ กรณีถ้าเราเป็นเจ้าของ IP ซัก Class แล้วจะนำมาใช้งาน ให้คนอื่นเชื่อมต่อมาหาเราได้ เราต้องมีอะไรบ้างครับ ผมมองภาพไม่ออก

แล้วก็ถ้าผมอยากนำไอพีจาก Cloud เช่น DigitalOcean , Vultr , Hetzner มาใช้งานที่บ้านเสมือนทำ Fix IP แบบนี้ สามารถทำได้ไหมครับ และแบนวิธเราต้องวิ่งไปที่ Cloud พวกนั้นก่อนไหมครับ เช่น

เราต้องการจะโหลดไฟล์ซักไฟล์จากคอมที่บ้านเรา ความเร็ว 1Mbps มันจะโหลดแบบไหนครับ

1. User <1Mbps> Cloud <1Mbps> Home PC
  2. User <0.xKbps> Cloud <1Mbps> Home PC

แบนด์วิธยังคงต้องวิ่งไป cloud ที่เรานำ IP มาใช้ครับโดยต้องไปตั้ง server ที่ cloud นั้นๆและทำ vpn เอาครับ