เข้าเว็บได้แต่ทาง ip จะใส่โดเมนยังไงครับ

คือผมมี vps อยู่ตัวนึง ลง appserv เวลาเข้าเวปก้เข้าผ่าน ip
vps ยังไม่ได้ลง dns server ครับ (ลงไม่เป็น) แล้วผมมีโดเมนอยู่โดเมนนึง อยากให้มันมาใช้ได้กับ ip เว็บของผม ต้องทำยังไงอ่าครับ (ตอนนี้ใช้ forword doamin แก้ขัด)
ขอแบบละเอียดหรือทิ้ง keyword ให้ไปค้นหาต่อหน่อยครับ งมอยู่หลายวันและ :189bbdde:
ขอบคุณครับ :beautifu2:

ถ้าโพสผิดหมวดก็ช่วยย้ายด้วยครับ = =

set DNS A record ให้ชี้ที่ ip ของ VPS คุณครับ

ขอบคุณมากๆครับ :baa60776:

หลังจาก ติดตั้ง DNS เรียบร้อยแล้ว

ลอง ping DNS และ ตั้งค่าโดเมนเนม ไปที่ DNS

ที่สร้างขึ้นมา หาก Ping ทั้ง DNS และ Domain เจอก็เข้าได้แล้วครับ

ปล… หลังจากตั้ง DNS แล้ว อาจจะต้องรอ 1 - 2 ชม ก่อนนะครับ