โดยปกติ แต่ละ ip เค้ามี web กันกี่ตัวครับ มีปัญหามาหลายวันแล้ว

คือ ของผมมันจะหมดอายุในอีก 2 เดือนข้างหน้า ช่วงนี้ก็เลยต้องขยันโปรโมทหน่อย กำลังไต่อันดับดีทีเดียว แต่มาหล่นเอาตอนต้นเดือนนี้ เรื่องราวทั้งหลายทำไว้แล้วเอาขึ้นแล้วแต่ไม่สามารถดูได้

ผมเช่าของ nax… อยู่อ่ะครับ ก่อนนั้นเค้าบอก ip ที่ผมอยู่มี log เต็ม (ไม่รู้ของผมป่าว แต่ดูๆ แล้วก็ไม่น่าจะ ผมก็พยายามแก้ bug ใน php ของผมเท่าที่พอจะทำได้)
อาทิตย์แรก เว็บติดๆ ดับๆ
อาทิตย์ต่อมา เค้าจัดการย้าย ip เว็บผมก็โดนไปด้วย
พอมาอาทิตย์นี้ ก็เข้าไม่ได้ หน้าเว็บเค้าก็แจ้งปัญหาแค่ว่า ย้าย ip (ซึ่งเคยโดนย้ายมาแล้วครั้งก่อนก็ปกติดี)

ตอนนี้ 3 อาทิตย์แล้ว ยังโหลดหน้าแรกอยู่เกือบ 3 นาที include ไม่รับไฟล์ ใช้ path แบบ …/ ไม่ได้ (php)

ไม่ทราบว่าทาง host นี้เค้าแก้ปัญหากันกี่วันอ่ะครับ ถ้ารอเป็นเดือนผมจะได้จัดการเช่าที่ใหม่ โทรไปก็บอกกำลังแก้ เมล์ไปก็ไม่ตอบ พี่ที่เค้าเช่าอยู่เค้าบอกของเค้าก็เคยมีปัญหาเหมือนกัน เดือนกว่า กว่าจะเป็นปกติ แต่ของพี่เค้าแค่ html ธรรมดา ของผมมันใหญ่นิดนึงและจะยิ่งใหญ่ขึ้นทุกวัน (เพราะผม update ข้อมูลทุกวันในหน้าบทความ)

จึงอยาก post ให้ผู้เกี่ยวข้องได้ฟังครับ :dry:

ปกติแล้วไม่ควรจะ down เลยครับ แต่ถ้า down แบบหนักๆเช่นเครื่องเสียเลย ก็ไม่น่าเกิน 2 วันครับ
เรื่องเปลี่ยนย้าย IP ปกติถ้าแก้ไขค่า dns ถูกต้องก็ไม่เกิน 2 วันเช่นกัน