มือใหม่..สอบถามเรื่องการตั้งค่า IP ให้กับ Switch Cisco หน่อยครับ

มือใหม่…สอบถามเรื่องการตั้งค่า IP ให้กับ Switch Cisco หน่อยครับ

ตัวอย่าง Switch Cisco 24 Port
อัพลิงค์ 1 ใช้งานพอร์ต 1-12 อยู่ใน vlan 1
อัพลิงค์ 2 ใช้งานพอร์ต 13-24 อยู่ใน vlan 2

อัพลิงค์ทั้ง 2 พอร์ตไอพีอยู่คนละคลาสกัน ปกติที่ทำก่อนหน้านี้จะใช้ IP ของวงอัพลิงค์ 1 แล้วก็เซ็ตไอพีสวิทซ์ให้กับ vlan 1
(แบบนี้ใช้ได้แต่จะลบไอพีนี้ออก และเปลี่ยนไปใช้ไอพีจากวงอัพลิงค์ 2 แทน)

อยากถามว่าถ้าตั้ง IP สวิทซ์ของวงอัพลิงค์ 2 แทนจะรีโมทคอนโซลสวิทซ์ได้หรือไม่ หรือ IP สวิทซ์ต้องตั้งอยู่ใน vlan 1 เท่านั้น?

ขอบคุณครับ

ปกติ VLAN 1 จะเป็น Native VLAN แปลว่า ถ้า Port ไม่ได้ config อะไรไว้ จะได้ traffic ของ VLAN 1 ไปเสมอ (เป็น untag package) ซึ่งเป็นคนละเรื่องกับ Management VLAN

ถ้าจะแค่ว่า manage switch ด้วย IP ของ VLAN 2 ก็แค่ใส่ IP วง VALN 2 ให้ Port Uplink ของ VLAN 2 ก็ควรจะใช้งานได้แล้วครับ

สามารถกำหนด IP ใน VLAN 2 ได้ครับไม่มีปัญหา

แต่ตอนเข้าใช้งานก็ต้องใช้เครื่องที่เชื่อมต่อ VLAN 2 เข้าใช้งานนะครับ

switch รุ่นไหนครับ
ถ้าเป็นรุ่นเก่าล่างๆหน่อย จะ set ip ได้แค่ 1 interface
คือถ้าเรา set IP ให้ interface vlan2 ปุ๊บ interface vlan1 จะถูก shutdown ทันที ต้องระวังด้วยนะครับ

switch รุ่น 2960s ครับ ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ เพื่อให้หายสงสัย

1. manage switch ด้วย IP ของ VLAN 2 เราต้องตั้ง IP ให้กับ interface vlan 2 (ที่ทำอยู่)
    หรือตั้งเจาะจงไปที่พอร์ตที่อัพลิงค์เสียบอยู่ (interface g:1/0/13) ดีครับ ทั้ง 2 แบบให้ผลลัพธ์เหมือนกันไหมครับ

2. เนื่องจากอัพลิงค์ทั้ง 2 มี IP อยู่คนละคลาสกัน
    อัพลิงค์ 1 ใช้งานพอร์ต 1-12 อยู่ใน vlan 1
    อัพลิงค์ 2 ใช้งานพอร์ต 13-24 อยู่ใน vlan 2

มีวิธีที่จะทำให้พอร์ตที่อยู่ใน vlan 1 ใช้งาน IP ที่อยู่ใน vlan 2 ได้ไหมครับ แบบนี้ทำกันไหมครับ หรือใช้ต่างพอร์ตแยกไอพีดีอยู่แล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

1.กำหนด IP ใน interface vlan 2 ถูกต้องแล้วครับผม แต่ Cisco 2960S ไม่สามารถกำหนด IP Address ใน Inteface ใน port ได้นะครับ (ios 15.2)

2.ทำ mode trunk ครับ ใน port ที่ต้องการ จะใช้งานได้ทั้ง 2 vlan ครับ ตัวอย่าง

interface GigabitEthernet1/0/1
description allow vlan 1, 2
switchport trunk allowed vlan 1,2
switchport mode trunk

จากนั้นต้องไปตั้งค่าที่เครื่อง Server ด้วยนะครับ