IP Radio Versus FM Radio ลองมาให้คำนิยามดูกันนะครับ

ผมคิดว่านะครับ สถานีวิทยุจริงๆ มีคนฟังมากกว่านะ เห็นได้จากด้านล่างเลยครับ

แต่ว่าที่บ้านผม ลองให้ผู้รับฟัง ส่งกล่องสบู่ เข้ามาชิงโชค ( ที่บ้านเป็นสถานีวิทยุชุมชนครับ )
ก็ไม่เยอะหรอกครับ แค่ ประมาณ 4 กระสอบข้าวสาร แค่นั้นเองหล่ะครับ

ปล.อย่าลืมนะว่า ตามต่างจัดหวัดไม่ได้มีคอมพ์ทุกบ้าน
เครื่องรับ FM แค่ สอง - สามร้อย ( 50 บาทยังมี )

ไม่ใช่อย่างงั้น ยังงี้นะครับ

เคยอ่านเรื่องการวัด rating รายการ tv มั้ยครับ
มันก็คือๆ กันอะแหละ

เทียบกันแล้ว คนไทยที่เล่นเน็ตยังน้อยครับ
แถมคนที่ฟังวิทยุบนเน็ตยิ่งน้อยเข้าไปใหญ่
จริงๆ แค่ radio.in.th เว็บเดียว กวาดคนฟังออนไลน์ไปไม่รู้เท่าไหร่แล้ว

คนฟังทางเน็ตยังน้อยอยู่ครับ ในอนาคตเชื่อว่าจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ

กล้าพูดเต็มปากครับว่า คนฟังจากเนท น้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
จากประสพการที่ทำมา 2-3 ปี
แต่ …

แต่สมัยนี้มีทีวีเพิ่มมาอีกอย่าง
คนที่ดูแต่ทีวีก้อมีเยอะแยะ
แต่อย่างว่าอ้ะค่ะ
ต่างจังหวัดก้อใช่ว่าจะมีเน็ตใช้กันเยอะแยะ สัญญาณยังไม่ดีพอ
แต่ถ้าต่างจังหวัดสุดๆ สัญญาณวิทยุก้ออาจจะไม่ถึงอีก
สัญญาณเน็ตผ่านดาวเทียมอาจจะดีกว่า

ก็แล้วแค่สถานที่ สถานการณ์ แล้วก้อแต่ละบุคคลมากกว่าอ้ะค่ะ

แต่โดยส่วนตัวแล้วไม่ชอบฟังวิทยุและดูทีวี

ปกติเล่นแต่ msn แฮ่ๆๆๆ
ไม่งั้นก้อ mp3 player + ndsl ข้างกาย :slight_smile:

เรื่องนี้คงต้องดูที่ความเหมาะสมของตลาดด้วยครับ
เข้าตลาดไปก่อนก็เป็นผู้บุกเบิกที่ดีครับ เข้าทีหลัง
ก็เหนื่อยหน่อย ต้องหาไม้เด็ดมาไล่ตามตลาด แฮะๆ (พูดไรฟ่ะเนี้ย)

ปุ๊ก

พี่ปุ๊ก มีแนะนำเคล็ดลับ ไว้ตอนท้ายด้วย

ไชโย

อืมนะพี่ Cat
แต่ส่วนตัวผมก็ชอบฟังรายการวิทยุนะ ตามข่าวดี แต่ก็ ฟังผ่านเน็ตนี่หละ ส่วนใหญ่ เพราะว่า รายการกรุงเทพไม่ค่อยมีโฆษณา ด้วย…

ท่านใดพอจะมี radio online เสียงคุณภาพ สุงๆ มั้งไหมครับ บ้านเรา เสียงปล่อยมาสู้เมืองนอกไม่ได้เลย ฟังแล้วบางทีเสียรมณ์สุดๆ

[quote author=cat link=topic=8123.msg77127#msg77127 date=1191767371]
ไชโย

นี่เลยครับ

ขออกความคิดเห็นมั่งครับ

ผมว่า จะทำอะไรก็ตามถ้าหวังคลื่อมหาชนละก็ Contents ในนั้นสำคัญสุดครับ คุณเคยเห็นรายการวิทยุออนไลน์ที่มีเนื้อหา+รูปแบบรายการที่เหมาะกับการออนไลน์สักกี่สถานีครับ ผมว่า จำนวนคนฟังในขณะนี้ ถือว่าเป็นตลาดอันใหญ่โตทีเดียว โอ้โห… ยังมีประชาชนเหลือให้กวาดต้อนอีกบานตะไท ตรงนี้ต่างหากครับที่ยังไม่มีเจ้าไหนมาครองได้อย่างแท้จริง

ออกจะนอกแนวคนอื่นหน่อยที่ผมเห็นว่า กิจการวิทยุออนไลน์ ยังน่าลงทุนอยู่

สมัยวิทยุเกิดใหม่ๆ ก็อย่างนี้แหละ โอ้ย ใครจะไปซื้อวิทยุแพงๆ มาฟังแถมมีแต่ข่าวของ"ตะหาน" แต่พอเริ่มมีรายการเพลงกับละครวิทยุน้ำเน่า (ประมาณบ้านทรายทอง หนองบัวแดง) คนก็เริ่มตะเกียกตะกายเป็นหนีเป็นสินเพื่อหาวิทยุมาฟัง

มายุคทีวีก็ “โอ้ย มีแค่วิทยุก้ฟังไม่ไหวแล้ว ใครจะไปบ้าซื้อทีวีแพงๆ มานั่งเบิ่ง แถมเสียงานเสียการ ไม่เหมือนวิทยุ ฟังแล้วยังทำงานได้” พอละครทีวี “บ้านทรายทอง” เริ่มฉาย ก็เกิดทีวียี่ห้อใหม่ๆเพียบเลย ยิ่งมาดูตอนนี้สิครับ โทรทัศน์ที่ขายดีที่สุดไม่ใช่โทรทัศน์ถูกๆ นะครับ โทรทัศน์ราคาหลักหมื่นนะครับ

สิ่งที่วิทยุออนไลน์ยังรออยู่ตอนนี้ก็เห็นจะเป็น “การเข้าถึงเครือข่ายที่ยังจำกัดอยู่แค่เครื่องคอมพิวเตอร์” แต่การสร้างกระแสของ ipod และบรรดาเกมส์คอนโซล ที่ออนไลน์ด้วย wifi ได้ ย่อมแสดงให้เห็นถึงแนวโน้มที่การเข้าถึงเครือข่าย http ในอานาคตอันใกล้นี้ จะไม่ได้จำกัดอยู่ในวงเครื่องใช้ไฟฟ้าประเภทคอมพิวเตอร์อีกต่อไป

นี่แหละช็อตเด็ดของ radio online ที่มันอยู่ที่จะสร้างคอนเท็นท์อะไรที่ดึงดูดคนได้อย่างมีประสิทธิภาพต่างหาก ใครเห็นด้วยยกมือขึ้น

:slight_smile: งิ๊งๆๆๆๆ
อ่านๆ ความคิดเห็นของแต่ละคนไป
แล้วก้อพึ่งนึกออก

สถานีวิทยุธรรมดา
เค้าจะมีข่าวต้นชั่วโมงด้วย

กำลังฟังเพลงอยู่ดีๆ โดนขัดจังหวะ 15 นาที ทุก ชม.
งืมๆๆๆ

อยากฟังแบบลื่นๆ มากกว่า
radio on web ดูจะดีที่สุด (มั้งนะ)

ทุกวันนี้ฟังแต่ RIT นะ วิทยุเทปที่มีอยู่มันพังไป แล้วยังไม่ได้ซื้อใหม่
เทปเพลงที่อยู่ในตู้เป็นกระบุง เลยนอนแผ่ไร้ค่าซะอย่างนั้น

สถานีวิทยุท้องถิ่นก็เคยฟังบ้าง แต่รับไม่ได้ ดีเจพูดมากกว่าเปิดเพลง
เวลามีคนขอเพลงมา ทางหน้าไม ก็จะมีการบอกว่าให้คนนั้นให้คนนี้
เพลงเดียวเล่นให้คนทั้งตำบล…กว่าจะพูดจบ หมดเวลา ไม่ต้องฟังเพลงกันพอดี

:blush:

อีกอย่างที่ วิทยุออนไลน์เหนือกว่า คือ interactive ครับ อยากจะบอกว่า นอกจากรายการเพลงแล้ว รายการแนวอื่นน่าจะมีคนเปิดตลาดนะ ตอนนี้ผมยังคิดมุขไม่ออกอ่ะ แต่ว่า ไม่ทำแน่เปิดเพลงอ่ะ

lol เหมือกันมองหาทางเยอะเหะ

ดีเจ พูดมากไป ซะง้านน

[quote author=iczy link=topic=8123.msg77272#msg77272 date=1191836496]
ดีเจ พูดมากไป ซะง้านน