การแย่ง ip กันเองใน ตู้ colo เราจะเช็คได้ไหม

คือตอนนี้ มีปัญหาว่า อยู่ๆ ip ของเครื่องลูกค้า ก็เหมือนโดนแย่งนะครับ
(ปล colo ไว้กับ isp issp )
ปัญหาคือ พวกเข้าเวป แล้ว เหมือน มันไปอีก server ที่ไม่ใช่ server ของเค้า
เป็น อีกเครื่อง ของใครก็ไม่ทราบ แต่คิดว่า น่าจะเป็นตู้เดียวกันหรือไม่ก็
ตู้ ข้างๆ แต่ ปัญหา คือ ทำไง เราถึงจะทราบได้ ว่า เครือ่งไหนมาแอบใช้
แล้วมันเป็นไปได้ หรือเปล่าครับ ที่ ip ถูกใช้อยู๋แล้ว ทำไม อยู่ๆ มันถึง ถูกอีกเครื่องแย่งไปได้นะครับ
แบบนี้ ทาง isp เค้าจะเช็ค ให้เราได้ ไหม (เพราะมันก็ผ่าน switch ของทางเราเองด้วยนะครับ)

check จาก mac address ครับ

อืม คือ ต้องให้ ทาง isp เค้าเช็คว่า ip นี้ ถูกใช้ด้วย mac address ไหนใช่ไหมครับ
แต่ ปัญหาต่อไปก็คือ เราจะรู้ได้อย่างไร ว่า mac address นี้ มาจากเครื่องไหน
ตอนนี้ กำลัง แก้ปัญหา ให้เค้า ดึงสายทีละเส้นเลย ถ้า ดับก็แสดงว่าเครื่องนั้น
แต่กำลังกลัวว่า จะมาจาก ตู้ ข้างๆที่เป็น gateway เดียวกัน
อันนี้ ท่าจะลำบาก แน่เลย

ขอถามเพิ่มหน่อยนะครับ
แล้วปกติ อาการ แบบนี้ มันถือว่า ปกติไหมครับ
อ๋อ เครือ่งลูกค้าผมเป็น redhat นะครับ
แต่ของคนแย่ง ไม่แน่ใจเป็นเป็น plesk
คือ ถ้า เครือ่งอื่น อยากได้ ip ไหน ปกติมัน น่าจะสามารถ แย่ง ได้เลยหรือครับ
คือ เอาเครือ่งเสียบ แล้ว ip ที่ รันอยู่ก่อนก็จะหลุดไปเลยหรือครับ
ตอนแรกผมคิดว่า เจ้าใหม่มันน่าจะไม่ได้ คือน่าจะ แจ้ง error ว่า
ไม่สามารถ ใช้งาน ip นี้ได้ ถูกใช้งานอยู่แล้ว อะไรประมาณนั้น

แจ้งข่าวคืบหน้า คือ ปัญหาเกิดจากตู้ข้างๆ จริงด้วยครับ
ทาง isp เค้าเช็ค แล้ว โทรมาแจ้งว่า ip นี้ ไปอยู่ในตู้ข้างๆ และ
ได้แจ้งให้ทางนั้นจัดการแล้ว (แต่ไม่รู้ใช้นานแค่ไหน )
อยู่ๆ ก็ลำบาก โดยเราไม่ได้ทำอีกแล้ว
เหอๆๆๆ เศร้า

ปัญหาอาจจะมาจาก Admin ของ ISSP ให้ IP ซ้ำก็ได้นะครับ เพราะเครื่องมันเยอะเลยอาจจะมีหลงๆ ลืมๆ กันได้