Internet ออกต่างประเทศช้า พอจะมีวิธีแก้มั้ยคร

เน็ตที่บ้านน่ะครับ ADSL 2 เมก

ในประเทศก็วิ่งประมาณ 1.7

แต่ว่าเวลาเข้าเว็บนอกจำพวก youtube , imeem หรือว่าอะไรทำนองนี้ โหลดช้ามากครับ ถ้าเป็นเว็บที่เป็น content ธรรมดาก็พอรับได้

พอจะมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ ไม่เอาเปลี่ยน isp นะ เหอๆ
(รู้สึก isp จะมี transparent proxy อยู่ แต่เท่าที่ดูไม่เห็นว่าจะมีประโยชน์เท่าไหร่)

เอา dns ของ isp อื่นๆไปใช้ อาจจะช่วยได้มั้ง

pi 203.121.130.41 203.121.130.42
tt&t 202.69.137.137 202.69.137.138
cs 203.146.237.237 203.146.237.222

^
^
^

dns ตอนนี้ใช้ของ cat อยู่อ่ะครับ

dns ไม่ได้ช่วยให้ load ข้อมูลได้เร็วขึ้นครับ แก้ไปก็ไม่มีผล
ตัวที่มีผลคือ routing (เส้นทางการสื่อสาร) ของ เน็ตที่ใช้ครับ ว่าผ่านจุดไหน
แล้วไปอืดตรงจุดไหน

วิธีแก้ กำปั้นทุบดินตรงๆ เลยคือเปลี่ยนเน็ตนั่นแหละครับ
มันเป็นการเปลี่ยนเส้นทางที่จะรับส่งข้อมูลกัน
แต่อาจเปลี่ยนโดยใช้ผ่าน vpn แทน อะไรเงี้ย ก็ช่วยได้ระดับนึงแหละครับ

proxy ช่วยได้มั้ยครับ ?

คือผม traceroute ไปเว็บไหน มันก็ผ่านแต่ทาง CAT ทั้งๆที่ JI มันก็มี link ออกทั้ง True และก็ TOT ด้วย

วิธีแก้กำปั้นทุบดินนี่ แถว ตจว. ใช้ไม่ค่อยได้ซะด้วยซิ
ไม่ค่อยมีตัวเลือก ที่มีอยู่ก็…ไปหมด

:blush: :smash:

อยากเอาสายไปทําราวตากผ้าจริงๆเน่าได้ใจ

[quote author=Opteron link=topic=11463.msg111219#msg111219 date=1211366424]
proxy ช่วยได้มั้ยครับ ?

คือผม traceroute ไปเว็บไหน มันก็ผ่านแต่ทาง CAT ทั้งๆที่ JI มันก็มี link ออกทั้ง True และก็ TOT ด้วย
[/quote]ได้ครับ
แค่ทำไงก็ได้ให้ออกไปทางอื่นแค่นั้นเอง
แต่ proxy มันจะใช้ได้แค่ http นะสิ

^
^
^

แล้ว VPN นี่ทำเองได้มั้ยครับพี่ไอซ์ ถ้าเอาไปลงไว้ server คนรู้จัก (เค้าวางอยู่ Proen มั้ง)

แล้วฝั่ง client อย่างเราจะเข้าไปใช้ยังไงเหรอครับ

VPN ถ้า Server Inter ไม่แรงก็ไร้บอยครับ

Proen ไปเจอวง Bit ก็ออก ตปท ไม่ได้เลย

ขนาดวงเว็บยังแทบไม่วิ่งเลย เครื่องลูกค้าวางอยู่