เรามีวิธีใช้ไอพีจริงบน Internet ผ่านการ Routing ไหม

เรามีวิธีใช้ไอพีจริงบน Internet ผ่านการ Routing ไหม

คือเรื่องมีอยู่ว่า ข้าน้อยด้อยความรู้ อยากสอบถามพี่ๆ

เราใช้อินเตอร์เน็ตของเจ้าๆ 1 อยู่ มีไอพีจริง แ่ต่เราต้องการเอาไอพี จริงคลาส ที่เราซื้อจาก Apnic มาใช้ เรามีวิธีไหนจะนำมาใช้ได้บ้าง โดยใช้อินเตอร์เน็ต ของเจ้าไหนก็ได้ แต่ประกาศไอพีเราให้เป็น ไอพีหลัก ในการเข้าเว็บหรืออื่นๆ ที่ไม่ใช่ Proxy / VPN

แต่มีการสร้าง Tunnel อย่างอื่นไหม

ต้องเอาไป announce กับทาง transit provider หรือไม่ก็ผ่าน isp/idc ครับ

แล้วหลังจากนั้นถ้าจะใช้ก็ vpn กลับมาอีกทีอะไรงี้ก็พอได้

1 Like

ถ้าสมมุติ มี Colo อยู่แล้วหรือหา CCR ROUTER ไปวางกับ IDC แล้ว ชี้เอาได้ไหม K.Icez

ก็ต้องคุยกับทาง provider ครับว่าเค้ายอมรึเปล่า เพราะมันเพิ่ม config ให้ระบบของ provider พอควร หลักๆ ถ้ารับก็อาจมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมครับ

ครับ ต้องคุยกับ ทาง ISP มันก็เหมือนเราใช้ IP Transit กับ Symphony / UIH