อยากทราบวิธี ใช้่ internet และ LAN ในการ์ดใบเดียวกันได้ไหม

คือตอนนี้ ระบบมีปัญหาในเเรื่องของสาย LAN จำนวนมาก ซึ่งยากต่อการตรวจสอบ โดยตอนนี้ใช้การ์ด 2 ใบ เพื่อต่อ internet และ LAN ในเครื่องเดียว อยากใช้ทั้ง Net และ LAN ภายในการ์ดใบเดียวกันครับ มีวิธีไหม อ่านต่อด้านเพิ่มเติมด้านล่างน่ะ

ระบบเป็นยังไงขอรายละเอียดอีกนิดซิครับ ว่าทำไมต้องไปใช้ lan กับ internet คนละ card กัน
โดนบังคับแยกด้วย IP หรือยังไง

มี server ที่ใช้ในการ Share data หรือ Run Application ของระบบงานในภายบริษัทโดยไม่ต่อ Internet

ทำ vlan ครับ
ต่อเข้า switch แล้วแบ่ง vlan เอา

switch , การ์ดและ os ต้องรองรับด้วยนะ

ผมว่าใช้ linux เป็น router แล้วแบ่ง vlan ดีกว่าครับ

เออเนาะ

[quote author=hispeed2006 link=topic=14029.msg137428#msg137428 date=1223364914]
มี server ที่ใช้ในการ Share data หรือ Run Application ของระบบงานในภายบริษัทโดยไม่ต่อ Internet