ถ้าจะจำกัดการใช้งาน inter ของเซิร์ฟเวอร์แต่ละเครื่องต้องใช้อุปกรณ์เสริมอะไรครับ

ผมเห็นผู้ให้บริการโคโลที่ทำแบบนี้ได้ เลยอยากรู้ว่าเขาทำกันยังไง ต้องใช้อุปกรณ์เสริมอะไรครับ

ขอบคุณครับ

:875328cc:

peer BGP
ขำลิ้งค์แบบแยก inter
[COLOR=#000000][FONT=sans-serif]ใช้ server หรือซื้อ Shaper [/FONT][/COLOR]

หาทางแยก traffic inter/local ให้ได้ครับ วิธีที่ง่ายสุดก็ BGP ตามพี่ป๊อป

รองลงมาก็ใช้ iptables + geoip แต่มีข้อเสียนิดหน่อยคือ บาง route ที่เป็น IP ไทย มันวิ่งออก inter … (เช่น IP ของ IIG / youtube CDN ที่ isp ต่างๆ) เพราะงั้นถ้าโหลด youtube มันจะจับเป็น traffic ไทย แต่ traffic จริงวิ่งออกท่อ inter ครับ

[COLOR=#000000][FONT=sans-serif]ที่ว่าซื้อ Shaper คืออะไรครับ ใช่ให้ทาง NOC shape บางไอพีอย่าให้วิ่งเกินตามที่กำหนดใช่ไหมครับ

[/FONT][/COLOR]ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร แต่อยากคุมการใช้งานของลูกค้าได้ เพราะบางเครื่องใช้อินเตอร์เยอะจนกระทบเครื่องอื่นๆ

ต้องใช้อุปกรณ์เสริมอะไรแนะนำด้วยครับ ถ้าทำแบบไม่ต้องลงทุนอุปกรณ์ เราจะให้ทาง NOC ช่วยเราได้ยังไงบ้างครับ

เรื่องให้ noc ช่วยบีบให้นี่แล้วแต่ isp ครับ อย่าง cs/inet ที่คุยมาก็สามารถขอดูการใช้งาน/shape/block เป็นราย ip ได้อยู่ฮะ

จริงๆแล้ว มีหลายวีธีครับ

แต่ตอนนี้ อยากจะทราบว่า ส่วนมาก ตอนนี้ เช่า Colocation เป็นแบบ เหมายกคลาสเลยป่าว ครับ

แจ้ง NOC อะครับ สบายไม่เสียสักบาท per IP (แล้วแต่ policy ของ IDC)