ถามโฮสส่วนใหญ่เปิด Innodb ไหมครับ

โฮสส่วนใหญ่เปิด Innodb ไหมครับ หรือว่าให้แค่ myisam ครับ

[color=red]อันนี้ขอถามเป็นความรู้นะครับ
Table แบบ myisam มันทำ constraint Foreign key ไม่ได้ใช่ไหมครับ
แล้วพวก cms ต่างๆ มันก็ใช้ myisam เช่น smf wordpress มันเขียน database ไม่จำเป็นต้องใช้ Foreign key

เทคนิค indexing ไม่จำเป็นต้องทำ foreign key ครับ
แค่เขียน query ให้ครบก็พอ

แล้วก็เข้าใจว่าส่วนใหญ่ไม่ได้ปิดนะครับ (เพราะค่าปริยายมันคือ เปิดเสมอ)

ใช้ index matching หรอครับ

แต่ว่าก็ยัง งง อยู่ดี เเต่ว่า inddex matching ใน oracle มันทำให้ค้นหาเร็วขึ้นนิครับ

ใน mysql ก็ใช้ join ตารางน่ะครับ
เรียก key ให้ถูกก็พอ