ทำ indexing mysql เสร็จแล้วครับ :) load เหลือไม่เท่าไหร่แล้ว

เรียนคุณพี่ทั้งหลาย
กระผมทำ indexing mysql เสร็จแล้วครับ :slight_smile: load เหลือไม่เท่าไหร่แล้ว
ทีนี้ลองมาเล่นกะ mysqltuner แล้วมันก็แสดงค่าออกมาให้ผมปรับ finetune
ตอนนี้กำลังอยู๋ใน step นี้แล้วนะครับ แหะๆแต่ว่าไม่รู้ว่าจะไปแก้ file ไหนอะครับ
เคยเปิดดู my.cnf มันไม่เห็นมีค่าพวกนี้ให้กระผมโมเลยครับ
รบกวนท่านพี่ชี้แนะด้วย

sort_buffer_size
read_rnd_buffer
temp_table_size
max_heap_table_size

ปล…ผมรู้แล้วว้าทำไมแต่เดิม cpu usage มันมากอาจจะเป็นไปได้ว่ากระผมใช้ vps ที่ได้ cpu มาแค่ 12% เองจาก quare-core xeon มันก็เลยมากเมื่อเทียบกะเว็บอื่นๆขอรับ mysql มันก็เลยใช้งาน cpu หนัก น่าจะประมาณนี้อะครับ

ท่านพี่ทั้งหลายหากว่าข้าน้อยอยากได้ server spec แบบนี้เลยราคาน่าจะอยู่ที่สักเท่าไหร่ครับ
เครื่องของข้าน้อยได้ cpu power มาแค่ 12% ของตัวนี้เองมันก็เลยอ่อนแรง คงจะเป็นอย่างนี้กระมัง

ไม่ต้องไปปรับ my.cnf ก็ได้ครับ แสดงว่าปัญหาของคุณมันอยู่ที่ทำ indexing ไม่ดีมากกว่า
ค่าที่กล่าวมาถ้ามันไม่มีใน myc.nf ก็ใส่เพิ่มไปครับใส่ไว้ใต้

แหมคุณพี่ neverdie ขอบคุณหลายๆครับ :slight_smile:
ตอนนี้ตั้งให้คนเข้าพร้อมกันได้ประมาณ 100 คนเท่านั้นเพราะว่า server เราเล็กนิดเดียว :slight_smile:
คุณพี่หากว่าต้องการที่จะใส่เข้าไปอีกใน my.cnf ตามที่ mysqltuner script บอกมาจะทำให้ run ได้ดีขึ้นอีกเล็กน้อยเปล่าครับ คืออยากจะลอง optimize ให้มันใช้งานดีสมบูรณ์ :slight_smile:

ลองใส่แล้วเปรียบเทียบดูเองเลยครับ อาจจะช่วยได้บ้าง
defrag table ก็ช่วยได้บ้างนะครับ แต่ index น่าจะช่วยได้เยอะสุดเลย