ผมอยากทราบว่า Inc. ย่อมาจากอะไรหรอครับ

เห็นมีหลายที่เลยครับที่ใช้สัญลักษ์ย่อ Inc. เลยสงสัยว่า Inc. มีชื่อเต็มว่าอะไร และหมายถึงอะไร

:slight_smile:
Beer

Incorporation ครับ

edit: แก้ไข url

เอ๋ ว่าแต่ความหมายของ Incorporation คืออะไรครับ

เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ คือ ในเครือบริษัท, การรวมตัวกัน
ใช่หรือเปล่าครับ

Beer

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

หรืออีกนัยนึง คือ บจ. หลายๆตัวมารวมกัน ดำเนินธุรกิจ ที่เอื้อผลประโยชน์กันและกัน ภายใต้แนวนโยบายที่ไปในทิศทางเดียวกัน

กลุ่มธุรกิจแบบนี้จะเป็นกลุ่มบริษัทใหม่ๆ หรือ กลุ่มบริษัทเก่าๆที่ re-brand ตัวเองขึ้นมาเพื่อปรับผังองค์กรให้สอดคล้องกับภาวะเศรษฐกิจปัจจุบัน

ครับ เข้าใจดีขึ้นมากเลยครับ

แต่ถ้าจะใช้คำว่า Inc. ลงท้าย จะต้องจดทะเบียน หรือมีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ หรือหากรวมตัวกันแล้วสามารถใช้ได้เลย
กำลังทำรายงานส่งครูเรื่องนี้นะครับ

Beer