ช่วยทีครับ IDC แจ้งว่า IP เราส่ง Spam mail จะระงับการใช้งาน

ช่วยทีครับ IDC แจ้งว่า IP เราส่ง Spam mail จะ Block การใช้งาน ภายใน 24 ชั่วโมง

ได้รับอีเมล์ จาก IDC

เนื่องจากทาง … IDC ได้รับแจ้งว่า หมายเลข IP xxx.xxx.xx.x ซึ่งอยู่ในความดูแลของท่าน

ได้มีการส่ง Spam mail ซึ่งอาจเป็นไปได้ว่า Server เครื่องดังกล่าว อาจติดไวรัส หรือถูกบุกรุก

จากผู้ไม่หวังดี ขอให้ท่านดำเนินการตรวจสอบและแก้ไขปัญหาดังกล่าวภายใน 24 ช.ม.

หากท่านไม่ดำเนินการแก้ไข ทางเราจำเป็นต้องระงับการเชื่อมต่อโครงข่ายอินเตอร์เน็ต

เราจะ เช็คได้ยังไง ว่า domain ไหน Spam Email ><"

• ติดต่อ IDC ขอ head mail ที่ถูกแจ้งว่า spam (ถ้าเขามีให้)

ระหว่างนั้น

• เช็ค queue ส่งเมลในเครื่องคุณดู

• เช็ค log ครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดูก่อน ^^

แจ้งมาแบบนี้ ip น่าจะติด blacklist ไปเรียบร้อยแล้ว

ลองเช็ค blacklist ว่าติดที่ใหน แล้วเข้าไปดู detail ก็น่าจะมีบอกไว้คร่าวๆ

แล้วก็เช็คเมล์คิวในเครื่องที่กำลังส่งออกดู ถ้ายังส่งอยู่ก็น่าจะมีค้างอยู่บ้าง

สรุปว่าตกใจ ไม่อ่านเนื้อหาอื่นของ Email ใจเย็นๆ นะครับ

อาจอยู่ ส่วนล่าง หรือ แนบมาถ้าไม่มี ก็โทรถามเขาเลยครับ ชัดเจนกว่า ขอข้อมูลเขา ขอหลักฐาน อย่ามากล่าวหากัน

แล้วก็จำกัด จุดอ่อนซะ

IDC เขาส่งเมล์แจ้ง ก็จะมีแนบหลักฐานประกอบในการแจ้ง

อยู่ๆ IDC แจ้งแล้วไม่มีหลักฐานประกอบในการแจ้ง

ไม่เคยเจอ

ผมก็ว่างั้นละครับ พอส่งเมล์ ขอเอกสาร…ยังไม่ตอบกลับมาเลยครับ

พอทัก MSN noc ก็บอกให้ ส่ง อีเมล์

พอเดาได้ ว่า NOC ไหน