รู้จัก hs1a กันมั้ยครับ

Long Live The King of Thailand

ขอพระองค์ จงทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ

คืออะไรเหรอครับ HS1A

[quote author=thaidhost link=topic=16724.msg156633#msg156633 date=1231578591]
คืออะไรเหรอครับ HS1A

HS1A (ออกเสียง โฮเท็ล เซียร่า วัน อัลฟา) เป็นนามเรียกขานของนักวิทยุสมัครเล่นที่ ถวายแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวครับ
โดยที่ HS เป็นอักษรย่อของประเทศไทย (ตามเครื่องบินก็ใช้รหัสนี้)
1 เป็นรหัสของกลุ่มจังหวัด โดยประเทศไทยแบ่งเป็น 9 กลุ่ม
A คือ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวครับ

ปัจจุบันด้วยจำนวนนักวิทยุสมัครเล่นมรมากขึ้นทำให้รหัส HS ไม่พอใช้จึงมีรหัส E20 (ออกเสียง แอ็คโค ทู ซีโร) และ E21 (ออกเสียง แอ็คโค ทู วัน)เพิ่มขึ้นมาอีก 2 รหัส

แก้ไข จำนวนกลุ่มของจังหวัด

^
^

HS ย่อมาจาก His Majesty The King of Siam จริงหรือเปล่าครับพี่ ICOM

ผมเคยได้ยินมา

ปล. พี่ ICOM ใช้ Call Sign ไรเหรอครับ

ถูกต้องครับ HS ย่อมาจาก His Majesty The King of Siam

โอโฮ จำผิดไปเยอะเหมือนกัน รหัสใหม่ใช้แค่ E2 แค่นั้นแต่แบ่งเป็น 9 กลุ่มเหมือนเดิมจึงมี E20 - E29

ของผม HS3LHM ครับ lol

ขอจงทรงพระเจริญ :wub:

ผมกำลังจะไปสอบครับ แต่ว่าที่เพิ่งประกาศมาไม่มีเขตกรุงเทพ

ต้องรอรอบต่อไป ขี้เกียจไปถึงสมุทรปราการครับ

ตอนนี้เล่นแต่ CB อยู่ ยังคิด call sign ไม่ออกเลย ช่วยคิดหน่อยสิครับ :slight_smile:

ของผม HS8QDZ ภูเก็ต

ชื่ออะไรที่คิดว่าเก๋ๆ เลือกไปโลด
ดูแต่ชื่อผมในอินเตอร์เน็ตซิ ICOM ผมใช้มาร่วม 10 ปีแล้วครับ
ก็ผลพวงจาก เล่นวิทยุนั้นแหละ ไปเล่นที่ไหนก็ใช้ชื่อนี้มาตลอดครับ

HS1A - VR009 ขอทรงพระเจริญ
ข้าพระพุธทเจ้า HS6KDA

VR the world,
QRU 73

[hr]

ในหลวงของเรา… ทรงเป็นนักถ่ายภาพ นักวิทยุสมัครเล่น ที่ชำนาญมากครับ ผมได้ฟังจากเพื่อนๆสถานีว่า… ในหลวงทรง QSO ทางความถี่บ่อย และแอบ QSO ในนามแฝงที่ไม่ใช่นามเรียกขานพระองค์… QSO เล่นกับสถานีอื่นๆ

และในยามพระองค์เดินทางไปที่ต่างๆในที่ทุระกันดาล… พระองค์จะเปิดความถี่สแตนบายไว้ และมีครั้งหนึ่งที่พระองค์…ทรงแทรกคลื่นความถี่… พระราชดำรัสให้ ฮ. ส่วนพระองค์ บินไปยังที่มีผู้บาดเจ็บในเทือกเขา พระหากรอจากส่วนราชการของกรมป่าไม้จะใช้เวลาครึ่งวันเป็นอย่างน้อยจะถึง พอดีในหลวงทรงรับฟังวิทยุของเจ้าหน้าที่ประสานงานกันอยู่พอดี จึงทรงแทรกรับสั่งให้ ฮ. ส่วนพระองค์สองลำให้บินเข้าไปปฎิบัติหน้าที่ในทันที

ในหลวงของเราทรงพระปรีชาสามารถมากครับ เรื่องลุยๆ สมัยก่อนพระองค์ลุยชนิดที่เรียกว่า ขาลุยยังถอยเลยครับ
หากใครเคยเห็นรถแลนด์โรเวอร์…ที่ลุยเข้าป่าลุยน้ำ จะทราบดีครับ

ว่างๆ อยากให้พวกเราในนี้…มาอายบอล…กันบ้างนะครับ จะได้รู้จักเพื่อนๆสถานีอื่นๆเผื่อได้ QSO กันทางความถี่…
โดยเฉพาะยามเดินทางไปต่างจังหวัด จะได้ contact รับ/ส่ง กันไป…

เมื่อก่อน…ผมเล่นทุกคืน…จนเช้าครับ ใช้เสา โพลเด๊ด 8 ห่วงสูงจากพื้นเกือบๆ 30 เมตร… คอนแทคกับเพื่อนความถึ่ที่นครสววค์ได้สบายๆ และมีครั้งหนึ่ง รับคอนแทคจากประเทศออสเตเลีย ยังได้ใบตอบรับ QSO ข้ามประเทศส่งมาให้ผมเลย

ผมจำไม่ได้แล้วเขาเรียกว่าใบอะไรนะครับ เป็นครั้งแรก…และครั้งเดียวที่สามารถติดต่อได้ไกลข้ามทวิปครับ

HS4CAE
ครับ

HS1A ทรงพระเจริญ