HOWTO: Block wasotraining.com using spamassassin

วันนี้มีน้องคนนึงถามมา บอกว่า server เขาใช้ spamassassin อยู่ แต่เหมือนกับ statistical filters ทั้งหลาย (เช่น bayesian filter) มันไม่สามารถทำงานกรอง wasotraining ( <_< ) ออกได้ เลยถามว่าจะทำยังไงดี ผมเห็นว่าเป็นประโยชน์เลยขอแนะนำทิปเล็กๆ ว่าเราสามารถ hardwire ลงไปใน rule ของ SA ได้เลยครับ ว่าจะให้กรองเมล์ที่มี URI อะไรอยู่ในเมล์ได้ เช่น ในกรณีของ wasotraining ก็สามารถใส่ 3 บรรทัดนี้ เข้าไปยัง SA rules (ถ้า sitewide ก็ใน /etc/mail/spamassassin/local.conf เลยก็ได้)

uri

เยี่ยมครับผม