[How-to] Install Spamassassin บน DA แบบลูกทุ่ง

คิดว่าหลายๆคนคงเบื่อกับการ Install Spamassassin ตอนลง perl module พอสมควร

ไปอ่านๆมา ก็ไปเจอลิ้งนึง (จำไม่ได้ละลิ้งไหน) ที่มันสอนลงแบบปกติ แบบที่ไม่ใช้ DA

ก็เลยไปลองกับ VPS เครื่องนึง แบบลงสดๆดู ก็โอเค ถือว่าใช้งานได้ เริ่มเลยแหละกัน

1. ลง DA ให้เสร็จเรียบร้อย

2. ลง Spam assassin โดย yum

yum install spamassassin -y

หลังจากลงเสร็จ วิธีนี้มันจะใช้กับ Direct Admin เลยไม่ได้ แต่เราไม่ต้องการ spamassassin เราต้องการ module ที่มันลงมาให้ต่างหาก ก็ลบมันทิ้งไป

yum erase spamassassin -y

หลังจากนั้นเข้าไปที่ da custombuild ก็สั่ง

cd /usr/local/directadmin/custombuild

และเปลี่ยน options.conf ในส่วนของ spamassassin ให้เป็น yes ด้วยคำสั่ง (หรือจะ nano options.conf แล้วแก้ให้เป็น yes ก็ได้นะครับ)

./build set spamassassin yes

ตบด้วย

./build spamassassin

เสร็จ ไม่ต้องกด Enter ค้างไว้แล้วไปชงกาแฟ :beautifu2:

ปล. ผมไม่รู้นะว่ามันมีปัญหาอะไรหรือเปล่ากับการลงแบบนี้ แต่คิดว่าไม่มี ถ้าใครเจอก็ช่วยกันด้วยนะครับ มือใหม่ :beautifu2:

แจ๋วเลยครับ spamassassin ติดตั้งทีไรเอาไว้ทำหลังสุดทุกที :154218d4:

ถ้าสั่งแค่ 3 บรรทัดนี้ได้ก็เยี่ยมเลย
cd /usr/local/directadmin/custombuild
./build set spamassassin yes
./build spamassassin

ถ้าไม่ติดตั้ง [COLOR=#333333]spamassassin
แล้วย้ายลูกค้าให้ไปใช้ google app ให้หมด จะทำให้เครื่อง server เบาลงเยอะมั้ยครับ [/COLOR]:70bff581:

วีะีการนี้ดีครับ พิมพ์คำสั่งน้อยดีครับ

ถ้าสำหรับ VPS สั่งแต่สามบรรทัดนี้ทำได้ครับ

โดยการสร้าง template ที่ลง module ที่ติดตั้งไว้ให้ครบเลยน่ะครับ แล้วลงรอบต่อๆไปก็แค่สามบรรทัดนี้ก็ได้

เพราะตัว spamassassin มี module ที่มันจะต้องใช้เป็น prerequisite อยู่ครับ

จริงๆ yum perl module ที่มัน require ให้ครบก่อน ค่อยสั่ง build spamassassin ดีกว่าไปลงแล้วลบออก

[COLOR=#333333]ขอบคุณครับ[/COLOR]

ถ้าใช้ CentOS แล้วตบตีกับ Perl module อยู่ ลองสั่ง

yum -y install perl-ExtUtils-MakeMaker perl-Digest-SHA  perl-Net-DNS perl-NetAddr-IP perl-Archive-Tar perl-IO-Zlib  perl-Digest-SHA perl-Mail-SPF perl-IP-Country perl-Razor2 perl-Net-Ident  perl-IO-Socket-INET6 perl-IO-Socket-SSL perl-Mail-DKIM perl-DBI  perl-Encode-Detect perl-HTML-Parser perl-HTML-Tagset perl-Time-HiRes  perl-libwww-perl

ดู น่าจะไม่มีปัญหาละครับ เพราะว่าผมก็ใช้อยู่

:70bff581: