สงสัยว่า hotmail มี anti virus หรือเปล่าครับ

คือสงสัยว่า hotmail หรือ hosting ทั่วไป ทีปกติก็น่าจะมี antivirus อยู่แล้ว

แต่ทำไม เวลาได้รับเมล์ ก็ยังคงมี เมล์ทีมี virus เข้ามาได้อยู่ดี

ซึ่งก็จำนวนไม่น้อยซะด้วยเลยสงสัยว่า ปกติการทำงานของ antivirus คือมันจะทำงานแบบไหนเหรอครับ

พอมีใครทราบไหมครับ

ขอบคุณครับ

virus หรือ spam ครับ ที่ว่าได้รับ

virus ก็มีหลุดบ้างถ้าเป็น virus ใหม่ๆ ที่ antivirus ยังไม่ update แต่ถ้าตัวเก่าๆที่ update แล้วก็ไม่น่าหลุดรอด

ส่วน spam มีมาเรื่อยๆครับ เมล์ทุกเจ้ามีหลุดรอดเหมือนกันหมด ต่างกันแค่ใครมากหรือน้อยกว่ากัน

ถ้าเมล์ฟรีผมยกให้ gmail อันดับ 1 รองมาก็ yahoo ส่วน hotmail ไม่ต้องพูดถึง(ไม่เคยคิดจะใช้)

hotmail น่าจะใช้ symantect นะครับ

ว่าแต่ผมไม่เคยเจอไวรัสทางเมล์มาเกือบจะ 10 ปีแล้วนะครับนี่

ยุคนี้ไวรัสแพร่ทางหน้าเว็บผ่าน iframe/eval(base64…

โดยไปดึงไฟล์ไวรัสจากเว็บอื่นอีกทอดหนึ่ง