HostPacific กับ Thaidatahosting ใครดีกว่ากันครับ

ผมต้องการใช้งานเป็น VPS หรือ Cloud ก็ได้ เบื้องต้นพอหาข้อมูลคราวๆ เรื่องสเป็ก ระบบ ก็พอๆกัน
เหลือบ้างเรื่องที่่อาจไม่รู้

• ล่มน้อยๆ หรือไม่ล่มเลยจะดีมาก
  • งบประมาณไม่เป็นปัญหาครับ
  • เจ้าไหนมี Scale แบบ AWS หรือ Linode ครับ
  • ไม่เน้น managed cloud เพราะผมจ้าง admin แค่มีคนให้ admin ผมคุยก็พอ
  • Thaidatahosting ดูมีบริษัทใหญ่ๆ ใช้งานเยอะ คุณภาพจะดีกว่ารึป่าว

หรือใครมีเจ้าอื่นแนะนำด้วยครับ เน้น Cloud ก็ดีครับ ปกติผมใช้ AWS กับ Linode พอได้
คุณภาพสูง ราคาแพง ก็รับได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ปล. เห็นในเว็บ Thaidatahosting บอกว่า mkrestaurant เป็นลูกค้าเค้า Porar ก็บอกเป็นลูกค้าเค้าเหมือนกัน สรุปยังไงอะครับ ใครรู้บ้าง

บริการเป็นยังไงไม่รู้ รู้แต่ เจ้าของ hostpacific อยู่กับเว็บนี้มากว่า 15-16 ปีละ ประสบการณ์คงไม่ต้องคุย
ทำโฮสไปจนจัดคอนเสริท์ระดับโลก (เกี่ยวกันไหมเนี่ย) ลูกค้ารายใหญ่ๆมีเยอะ แค่ไม่ได้เอามาแสดง

ขอบคุณพี่ @ICOM ที่ช่วยตอบครับ

ขอบคุณคุณ @centz ที่สอบถามเข้ามา ขออนุญาตตอบในส่วนของ HostPacific.com นะครับ

จากที่อ่านข้างต้น อยากได้ระบบแบบ unmanaged cloud สามารถ scale ได้ เรามีบริการ CloudNode http://www.hostpacific.com/cloudnode.html ที่น่าจะตอบโจทย์ดังกล่าว ลูกค้าใหญ่ใช้งานอยู่เยอะครับ ส่วนจะมีใครบ้างขออนุญาตไม่เปิดเผยเนื่องจากเป็นความลับของลูกค้า

หากมีคำถามเจาะจงเพิ่มเติม ยินดีตอบให้ครับ และหากสนใจลองใช้บริการดูครับ เรารับประกันคืนเงินภายใน 15 วันหากไม่พอใจบริการครับ https://www.hostpacific.com/guarantees.html

ขอบคุณ คุณ @ICOM กับ คุณ @pizzaman911 สำหรับข้อมูลครับ

ผมขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมนิดหนึ่งครับ เว็บผมเป็น wordpress หน้าเว็บขนาดประมาณ 5-7 mb มีเพจเดียว คนเข้าประมาณ 3-4 พันคนต่อวัน

เน้นว่าทุก UIP ต้องเข้าแบบเร็วสุดๆ เท่าที่เป็นไปได้ เพราะทุก UIP สำคัญ และมูลค่าสูงครับ

ผมต้องการ ความแรง Server แบบเหลือ ๆ อยากให้เข้าเว็บเร็วประมาณ https://www.honda.co.th

ผมเลยเพิ่ม https://www.issp.co.th/ เป็นอีกหนึ่งทางเลือก (เท่าที่ผมเซ็คดู honda น่าจะใช้ที่นี่)

งบประมาณต่อปี ไม่เกิน 100,000 บาทครับ

ps. ส่วนตัวผมชอบ Cloud และไม่ต้องการวางเครื่องเอง และไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้มากนัก และไม่สนใจหาความรู้เพิ่มครับ

ตัด Thaidatahosting ออกครับ

ถามไป ถามมา สรุป Cloud VPS เค้าเอา Cloud ของ Vultr มาแบ่งขาย

ท่านไหน ต้องการแนะนำเจ้าไหน ยินดีเลยนะครับ

ตอนนี้คง HostPacific ไม่ก็ issp

ดูจากจำนวนคนเข้าก็กลางๆ ถ้าไม่ได้ใช้ wordpress module แปลกๆ ระบบรับไหวสบาย แต่ถ้าจะให้เร็วลื่น ก็แนะนำให้ใช้เทคนิคฝั่งการจัดการในเว็บเข้าช่วยครับ เช่น wordpress + caching ตัวดีๆ และติดตั้ง nginx แทน apache เป็นต้น ใช้ reverse proxy จัดการ static asset (images ทั้งหลาย เป็นต้น) มันทำให้เร็วระยิบครับ / admin ที่จ้างมาดูแลน่าจะทำได้นะครับ ขอบคุณครับ

เชื่อท่านผู้นำชาติพ้นภัย

:grin:

1 Like

ผมใช้บริการ AWS - Singapore 1 ที่ และที่เหลือเป็นผู้ให้บริการในไทย ประมาณ 50-60 วัน

ส่วนใหญ่ผมคัดเอาเจ้าดังๆ เน้นๆ ราคาไม่สน หลายเจ้า มีชื่อ IDC เป็นของตัวเอง และขึ้นหน้าเว็บว่ารับประกัน Uptime 99.99%

รวมหมดเงินไป เกือบหมื่นบาท ได้ผลทดสอบดังนี้ เอามาแชร์เล่นๆ ในฐานะผู้บริโภค ไม่ได้ เป็นฐาติ หรือพี่น้องกับ ผู้ให้บริการทุกเจ้า

aaaa

• มี Amazon Singapore กับ Hostpacific ที่ไม่เคย down
  • บางเจ้า down ไปตอนกลางคืน 10-20 นาที บอกว่า ip ผมโดนยิง ทั้งๆที่เพิ่งสมัครไป 3 วัน ยังไม่ได้เปิดตัวเว็บเลย
  • บางเจ้ามี down ปรับปรุงอัพเดดระบบ ซึ่งผมก็นับเป็น down สำหรับตัวผมเอง เพราะผมซื้อ Ad Paid traffic ทุกนาทีเป็นเงิน
  • บางเจ้า บอก down เป็นปกติ - -*

ps. แต่ผมมีเคือง Hostpacific นิดนึง คือมีผู้บริหารต่างประเทศ ต้องการชมเว็บไซส์ผม แต่เข้าไม่ได้ขึ้น Proxy error ไรไม่รู้ ผมติดต่อ Support เค้าบอกว่าต้องให้ปลายทาง tracert แล้วส่งให้เค้าดู ซึ่งผมก็ไม่กล้าให้ลูกค้าซึ่งเป็นผู้บริการบริษัทพันล้าน tracert จนถึงปัจจุบัน ทั้งบริษัทนั่นก็ไม่มีใครเข้าเว็บผมได้ 55

ผมว่าไม่มีใครอยากให้ล่มหรอกครับ

amazon ก็ใช่ว่าไม่ล่มเลย ปีที่แล้วปลายชั่วโมงเหมือนกันครับ

หากธุรกิจท่านสำคัญลองมองหา solution ทำ load balance หลาย data center ครับ
Amazon + Hostpacific ก็ดีครับ

2 Likes

จริง ๆ แล้ว ผล tracert นั่น ก็ช่วยให้วิเคราะห์ได้นะครับ ว่าไปติดปัญหา ที่จุดไหน

ส่วนเรื่องการยิงนั้น หากเคยติดตั้ง directadmin เอง เสร็จใหม่ ๆ บางที ก็จะได้รับ mail ทันที ว่ามี brute force attacks จาก ip อะไร

ขอบคุณมากครับ

คือผมไม่ได้มีความรู้ด้านนี้มากนัก ถ้าใช้ AWS route 53 แบบ Fail Over ก็ได้ใช่ไหมครับ

พอมีวิธีการให้อ่านไหมครับ ถ้ายากเกินไปอาจจะต้องจ้าง admin มาทำ

แต่น่าสนใจมากครับ ไม่รู้ว่ามีวิธีแบบนี้มาก่อน ^^

คงทำไม่ได้อะครับ เป็นเรื่องของความน่าเชื่อถือ ผมต้องหาวิธีแก้เอาเอง แล้วไปคุยกับผู้บริหารฝังนู้นใหม่

แบบโชว์เว็บอีกที ต้องมั่นใจเลยว่า มันต้องเปิดได้แน่ๆ ซึ่ง AWS sg มันเปิดได้แน่ๆ ผมค่อนข้างมั่นใจ

แต่ลูกค้าทั้งหมดอยู่ในไทย ช่วงหัวค่ำ เน็ตออกนอกมันช้า ก็ต้องใช้โอสไทยอยู่ดี แต่ต้องหาโฮสที่ออกนอกไม่มีปัญหาด้วย

อันนี้เป็นภาพที่ทางต่างประเทศส่งกลับมา ตอนที่เข้าเว็บซึ่งฝากไว้ที่ HostPacific

49

ลองเอา cloudflare service ครอบอีกทีครับ ผมว่าปลายทางที่มีปัญหาน่าจเปิดได้ แล้วก็เร็วด้วยครับ

ปกติ HostPacific เราจะมีตัว monitor จากต่างประเทศหลายจุดครับ การที่ทีมขอ traceroute ไปแปลว่าตัว monitor ไม่ได้เตือนอะไรเข้ามา เจ้าหน้าที่คงจะอยากตรวจสอบเฉพาะเจาะจงไปที่ต้นทาง ถ้าไม่สะดวกยังไงขอ ticket id แล้วผมจะลองสอบถามทีมดูให้นะครับ

ขออนุญาตนะครับ

ไม่ทราบว่าหาคนทำ AWS ได้หรือยัง ถ้ายังรับทำ AWS (High-Availability) นะครับ