อยากทราบว่าพวกที่เขาทำหน้าเว็บสำหรับขายโดเมนและเช่า hosting ใช้โปรแกรมอะไรทำหน้า

อยากทราบว่าพวกที่เขาทำหน้าเว็บสำหรับขายโดเมนและเช่า hosting ใช้โปรแกรมอะไรทำหน้า homepage ใช้ dreamweaver หรือ php คือว่าตอนนี้ผมใช้ dreamweaver ทำหน้าเว็บอยู่นะครับ แต่อยากจะเปลี่ยนเป็นใช้ php ไม่ทราบว่ามีที่ไหนขายบ้างหรือหาฟรีสคริปจากที่ไหนที่มันมี cp วัดจัดการเกี่ยวกับข้อมูลของลูกค้าแบบว่ามีตะกร้าหน้าเวบแล้วเก็บข้อมูลได้นะครับช่วยบอกที

ก็ลองใช้ พวก CMS ดูซิครับมีคั้งหลายตัวที่มีระบบตะกร้าสินค้าด้วย

คืออะไรหรือครับ CMS เป็นโปรแกรมหรือ สคริปครับ

CMS = Content Management System
เป็นระบบจัดการและบริหารเนื้อหาบนเว็บไซต์แบบสำเร็จรูป
เพียงคุณเลือก Module ต่างๆเข้าใช้ให้เหมาะสมเท่านั้น

ยกตัวอย่างเช่น mambo jumla และอื่นๆอีกมากมาย
ลองค้นๆกระทู้เก่าๆดูซิครับ ไม่กี่วันนี้ก็มีมาแนะนำกันอยู่ตัวหนึ่งครับ

Joomla ครับ แหะๆๆ

สำหรับ Joomla นั้นถูกพัฒนาต่อมาจาก Mambo อีกทีครับ กำลังเป็นที่นิยมในตอนนี้

พัฒนาขึ้นมาเองครับ อย่างที่ผมพูดเสมอ

ก่อนใช้่ ศึกษาเพิ่มนิดนึงดีกว่าครับ http://www.cmsthailand.com

พูดถึง CMS แล้วมีเยอะมากครับ และก็ใกล้ตัวเรามากๆ เลยครับ

อย่างบอร์ดที่เราใช้อยู่นี้ ก็เป็น CMS ด้วยเช่นกัน

lol

ปล.ผิดหมวดหรือเปล่าครับ

ปกติสร้างเว็บแบบง่ายๆไปก่อนครับ ด้วยเครื่องมือและภาษาดังนี้

dreamwever สำหรับเขียนเว็บเพจและโด้ดภาษาโปรแกรม
html สำหรับภาษาแรกที่ต้องศึกษาในการสร้างเว็บเพจ เรานำ html มาสร้างเว็บแบบ static ขั้นพื้นฐานก่อน
php สำหรับภาษาเขียนโปรแกรมเว็บเพจแบบ dynamic

เริ่มลงมือจากเปิด dreamwever แล้วลองเอา template ตัวอย่างใน dreamwever มาศึกษา…และเรียนรู้แก้ไขดัดแปลง
เราเริ่มแกะที่เขาทำมาก่อน แล้วค่อยทำเลียนแบบขึ้นมาใหม่ ผ่านจุดนี้จะทำให้เราเข้าใจคอมเซปต่างๆมากขึ้น

หลักการเขียนโปรแกรมทุกๆภาษา ต้องศึกษาคำสั่ง จากส่งผ่านค่าตัวแปร เก็บค่าตัวแปร ขอบเขคของตัวแปร และฟังค์ชั่นต่างๆของภาษานั้นๆ

สิ่งที่ต้อง Adv ขึ้นไปคือเราต้องศึกษาภาษาที่จะนำมาเขียนให้เข้าใจ อาจจะไปซื้อหนังสือการเขียนเว็บเพจด้วยภาษา PHP
คงไม่สามารถสอนอะไรก่อนได้ครับ หากเรายังตั้งคำถามในการถามยังไม่เป็น

ที่กล่าวมาทั้งหมดเป็นเพียงเครื่องมือหรือ tool เท่านั้นครับ…

ส่วนเรื่อง CMS เหล่านั้น… ผมเองกลับมองว่าไม่ได้ง่ายในการใช้งานจริง จริงอยู่ว่าได้เว็บสำเร็จรูปออกมาได้อย่างรวดเร็ว แต่พอจะใช้งานจริงจังกลับไม่สะดวกในการแก้ไขดัดแปลงไปตามระบบงานที่เราต้องการ

ไม่มีอะไรมากครับ…จับ dreamwever เขียนเว็บไปเลยครับ เพราะการเขียนเว็บมีอยู่หลายองค์ประกอบที่จะต้องมี ไม่ใช่แค่เรื่องภาษาหรือเครื่องมือสร้างเว็บอย่างเดียวครับ

ครั้งแรกครับที่ Post ปกติจะเข้ามาอ่านอย่างเดียว ถ้าถามว่า
ใช้โปรแกรมอะไรทำหน้า homepage ใช้ dreamweaver หรือ php
ต้องตอบว่ามันคนละเรืองกันครับ
ถ้าเปรียบ PHP Html ASP javascript vbscript css asp.net jsp Python PERL xml flash ฯลฯ ก็หมือนชิ้นส่วนของรถ
dreamweaver edit-plus ฯลฯ เปรียบเหมือนโรงงานผลิตรถครับ
ส่วน CMS (Mambo , Joomla ,

ผมส่วนตัวใช้ editplus เลยครับ แล้วค่อยๆ ใส่ php พัฒนาระบบ มาเรื่องๆ
มองหารูปแบบโครงสร้าง รูปลักษณ์ หาเอกลักษณ์ ของตัวเอง
เพราะหากนำธีมมาใช้ บางอันสวยจริงๆ ครับ แต่ก็ซ้ำ ไปทั่ว

สำคัญ คือ ความเป็นเอกลักษณ์ ของหน้าร้านเรา ครับ ทำอย่างไรให้ดึงดูด

[quote]ผมส่วนตัวใช้ editplus เลยครับ แล้วค่อยๆ ใส่ php พัฒนาระบบ มาเรื่องๆ
มองหารูปแบบโครงสร้าง รูปลักษณ์ หาเอกลักษณ์ ของตัวเอง
เพราะหากนำธีมมาใช้ บางอันสวยจริงๆ ครับ แต่ก็ซ้ำ ไปทั่ว

สำคัญ คือ ความเป็นเอกลักษณ์ ของหน้าร้านเรา ครับ ทำอย่างไรให้ดึงดูด

อตฺตาหิ อตฺโน นาโถ

CMS ไว้แนะนำลูกค้าครับ ถ้าคนขายจะใช้ก็ไม่มีข้อห้ามแต่อย่างใด เริ่มใช้งานได้รวดเร็วดี ส่วนพัฒนาเองก็มีข้อดีเรื่องการต่อยอดและลูกเล่นที่เราควบคุมได้เองหมด

CMS น่ะ แค่มันส่งเมลล์ไม่ออกก้ตามหาที่แก้กันตาเหลือกเลย