การเก็บภาษี Hosting

EDIT BY SAILOMSAENGDAED

เนื้อหาไม่เกี่ยวข้องกับกระทู้

[quote author=Pantiphost.com link=topic=6363.msg58682#msg58682 date=1178593765]
มาอ่านอีกทีคำตอบผมก็น่าจะเข้าประเด็นอยู่บ้าง

ดิฉันเอง บัญชีบัณฑิต แต่เอาใบปริญญาแปะข้างฝาไว้งั้น ไม่ได้ใช้งานจริง ยัง consult ให้ไม่ได้ เดี๋ยวรอปลายอาทิตย์ละกันค่ะ จะถามเพื่อนซี้ที่เป็น auditor ให้

ใคร่จะเรียนให้ move กระทู้นี้เข้า Hosting Club ดีกว่าครับ… เห็นควรประการใดช่วยพิจารณา เนื่องจากบทสรุปอาจจะนำไปเป็นประโยชน์ต่อได้มากครับ แต่ทั้งนี้เนื้อหาก็มีบางส่วนต้องโปรเทคการเข้าถึงไว้บ้างก็จะดีมิใช่น้อยครับ

อยู่หมวดนี้น่าจะเหมาะสมแล้ว เพราะ Hosting Club สมาชิกทั่วไปเข้าไปดูไม่ได้
ทำให้ปิดกั้นโอกาสของผู้ที่กำลังเริ่มต้น
แต่ทั้งนี้ก็แล้วแต่ mod จะตัดสินใจครับ

มีแฟนเปงเด้กบัญชี ดีสุด ครับ อิๆๆ ไม่เหนื่อย

นำมาเป็นทรัพย์สินบริษัท ก็ช่างมันเถอะครับ

เพราะว่า มันไม่ช่วยรายจ่ายรายเดือนสักเท่าไหร่ เป็นเพียงต้นทุน ในการก่อตั้ง ซึ่งคุณ Pantiphost.com

คงผ่านมาแล้ว

แต่ก็น่าจะเอาไปเป็นค่าใช้จ่าย รายเดือนได้นิครับ

จากการที่ เช่าพื้นที่

ถ้าคุณให้บริการ คนที่รับบริการคุณถ้าเค้าเป็นนิติบุคคลเท่านั้นที่สามารถหักภาษีตอนที่เค้าจ่ายเงินให้คุณ

พอดี เป็นรับทำบัญชีใช้กับบริษัทอยู่ที่พัทยานะครับ ไม่ได้เก่งอะไรมากมาย แต่ขอเรียนอย่างนี้ครับว่า

1. ไม่ว่าจะเป็นนิติบุคคลหรือบุคลธรรมดา คณะบุคคล ห้างหุ้นส่วนสามัญ ห้างหุ้นส่วนจำกัด อะไรก็แล้วแต่สามารถ จดทะเบียนภามูลค่าเพิ่มได้ แต่มีวิธีต่างกัน และอาจไม่ต้องจดก็ได้ แต่ถ้ารายได้เกินล้านแปด ต้องจดสถานเดี่ยว ข้อดีข้อเสีย ขึ้นอยู่กับฐานรายรับและการว่าง ตำแหน่งทางธุรกิจครับ ตอบไม่ไหวยาวอะ ฯลฯ
  2. ภาษีหัก ณ ที่จ่าย ถ้าเราจ่ายเงินให้กับใครก็ตาม ถ้าจำนวนเงินนั้นมาก กว่า 1000 บาท สามารถหักภาษี ณ ที่จ่าย ได้ ตามอัตราที่กฎหมายกำหนดไปหาดูกันเองครับ แต่ถ้า จำนวนเงินน้อยกว่า 1000 ก็หักได้ ถ่ารายการดังกล่าว เป็นรายการที่จ่ายเป็นประจำๆ และกรณีที่บุคคลธรรมดาเป็นผู้จ่ายเงินก็สามารถหัก ณ ที่จ่ายผู้อื่น ได้เช่นกันไม่ผิด แต่ส่วนใหญ่ไม่มีใครเขาทำกัน หรอกครับ
    3.เรื่อง ของสินทรัพย์นั้น ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนมันก็เป็นสินทรัพย์ ครับ ขอให้เราพิสูจน์ให้ได้เท่านั้นเองว่านั้นเป็นสินทรัพย์

อ่านไปอ่านมา ได้ความรู้ดีจัง ขอบคุณครับ