อยากเริ่มธุรกิจ hosting โดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ อยากสอบถามว่า

อยากเริ่มธุรกิจ hosting โดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ
ต้องการเปิดบริการเว็บโฮสติ้ง

1. windows vps hosting
  2. windows shared hosting
  3. linux vps hosting
  4. linux shared hosting

โดยเปิดบริการเล็กๆ ก่อน ไม่ทราบว่าต้องมีเงินลงทุนประมาณเท่าไรครับ โดยเป็นค่าใช้จ่ายอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

PM ไปแล้วครับ

inbox ไปแล้วนะครับ

งงว่าทำไมต้อง PM กันครับ

งบลงทุนมีสองทางครับ

1.) ขอไปเป็น reseller ชาวบ้าน กินส่วนต่าง เช่น ขอเป็น reseller vps ต้นทางขาย 500 ไปขาย 700 กินส่วนต่างเดือนละ 700 อะไรแบบนี้

2.) ถ้ามีเงินก็ลงครับ ซัก 35-40k ซื้อเครื่องดีๆซักเครื่อง โคโลเดือนละ 1,500 - 2,000 บาท หรือไม่ก็หามือสองสภาพดี หรือไม่ก็หาเช่าซื้อก็ได้

ค่าใช้จ่าย แบ่งเป็นสามส่วนหลักๆ

• Server อย่างที่บอกไป 30-40k ซื้อครั้งเดียว หรือว่าเช่าซื้อก็ได้ เดือนละ 4-5 พัน ใช้สามปีราคาตกจากราคาเต็มราวๆ 50%
  • Colocation อันนี้เป็นค่าวาง เดือนละ 1500-2000
  • billing software ซื้อขาดไปฮะ ทีเดียว 249$
  • ถ้าเป็น linux ก็พวก license whmcs เดือนละ 150 หรือไม่ซื้อขาดก็ 1500-2500 เงินไม่เยอะซื้อต่อจากคนที่วางโคโลด้วยก็ได้

ก่อนจะลงทั้งหมดทั้งมวล ไปหาวิธีขายของให้ได้ก่อนครับ และถ้าเป็นไปได้ อย่าหาทางขายด้วยการตัดราคา หรือ [COLOR=#0000ff][B]“เอาความดีเข้าตัว ความชั่วเข้าคนอื่น เหยียบหัวผู้ที่ทำอาชีพเดียวกันไปเรื่อย”[/B][/COLOR]

เพราะซักวันนึง [COLOR=#ff0000][B]“เค้าจะเอือมคุณ แล้วจะไม่มีคนช่วยเหลือคุณ” [/B][/COLOR]

ด้วยความปรารถนาดี

จขกท.ไม่ได้ขอซื้อของนิครับ จะ PM ไปตอบทำไมครับ

ตามที่ iLhay ตอบ ก็มี 2 แนวทาง คือ เป็น reseller ก่อน งบน้อยก็ซื้อแบบน้อยๆ ใช้เงินเดือนละไม่กี่ร้อยก็ได้แล้ว
งบมาก ก็ซื้อเครื่อง co-lo เอง ดูแลเอง

อย่างแรกดีหน่อยนะครับ เจ้าของเครื่องอาจจะช่วยแก้ไขปัญหาด้วย ค่อยๆ เรียนรู้ไปครับ

หลักๆก็มี

1. Domain -> หาได้ในราคาร้อยต้นๆ ยัน 300 บาทครับ แล้วแต่ว่าจดกับที่ไหน
  2. เครื่อง Server -> จะเช่า VPS เอา หรือซื้อเครื่องตัวเอง เครื่องละประมาณ 35,000 หรือถ้าใหญ่ๆหน่อยก็ 60,000++)
  3. ค่า VPS / Colocation -> ถ้า VPS ก็เริ่มที่ประมาณ 400 หรือวางเครื่องเอง ประมาณ 1,500 2,500 / เดือน
  4. ค่า Software license -> ถ้าเป็น Linux sharehost จะประหยัดมาก คนให้เช่า VPS/Colo ส่วนใหญ่แถม direct admin มาให้ครับ แต่ถ้า Windows นี่แพงเลยเพราะโดนทั้งค่า Windows Server, SQL Server (SPLA license แบบเช่าใช้ ทั้งคู่รวมกันน่าจะไม่ต่ำกว่า 2,000 ต่อเดือน)

แนะนำเริ่มต้นจาก VPS แล้วก็ขยายขึ้นเรื่อยๆครับ reseller จะมีปัญหาตอนขยับขยายเพราะว่ามันต้องปรับเยอะครับ ไหนจะต้องตั้ง name server ใหม่อะไรงี้ (เพราะว่า IP เปลี่ยน) แล้วก็ต้องมาติดตั้งอะไรเองอีก ถ้า VPS ก็ scale ได้ง่ายๆครับ ที่หมดก็เพิ่มที่ RAMหมดก็เพิ่มRAM 555+

ตอนนี้ราคา colo ในเวบนี้โปรโหดๆ กันทั้งนั้น
แรกๆลดราคา เดี๋ยวนี้ฟรีเดือนแรก

ต้องมีกลุ่มลูกค้านะครับ ถึงน่าทำ

ปล.พิจารณาดีๆนะครับ. ก่อนจะลงทุน

สอบถามเกี่ยวกับ VPS , RESELLER hosting อีกซักครั้งนะครับ

ก่อนหน้านี้ได้สอบถามมาบ้างแล้วแต่ยังมีบ้างอย่างที่ยังไม่เข้าใจน่ะครับ เลยอยากจะบอกสิ่งที่ผมอยากทำก่อน

หมายเหตุ
****ผมเขียนเว็บเป็น แต่ทำเกี่ยวกับ server ไม่เป็นเลยครับ เลยไม่อยากไปยุ่งกับ dedicated server

คือผมอยากจะทำเว็บให้บริการโฮสติ้ง ขนาดเล็ก ไม่ใหญ่มาก โดยเน้นเฉพาะกลุ่มน่ะครับ โดยในเว็บผมนั้นต้องการให้บริการดังนี้ครับ

1. Linux Shared hosting.
  2. Windows Shared hosting.
  3. Linux VPS hosting.
  4. Windows VPS hosting.

โดยในข้อที่ 1 กับข้อที่ 2 ผมได้คิดไว้แล้วว่าจะใช้บริการ RESELLER HOSTING น่ะครับ ส่วนข้อที่ 3 กับข้อที่ 4 ผมจะสามารถใช้ VPS reseller ได้หรือเปล่าครับ คือลองหาข้อมูลดูแล้วไม่เห็นมี vps reseller เลยครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ

ปล. ผมถามมา 1 โพสแล้วนะครับ

ขอบคุณครับ

แล้วตั้งกระทู้ใหม่ทำไมครับ ไม่ตอบในนั้นล่ะ?

ตั้งกระทู้หลายรอบซะงั้น อิอิ

จริงๆทุกอย่างมัน resell ได้หมดแหละครับ เช่นนาย A เช่า Host ของนาย B แต่นาย B ก็เช่าต่อจากนาย C อีกที

reseller จะได้กำไรก็จากส่วนต่างของราคา ถ้าเราหาลูกค้าเก่งๆ ขายเก่งๆ ก็ได้กำไร โดยแทบไม่ต้องลงทุนครับผม

รวมกันให้น่ะครับ คนมาอ่านจะได้ไม่ต้องเปิดหลายกระทู้ครับ

ถามสั้นๆ ง่ายๆ “ตั้งงบประมาณไว้เท่าไหร่ครับ”

ถ้ามาก ทางเลือกก็จะมาก ถ้าน้อย ทางเลือกก็จะน้อย

ตอบแบบกวนๆ ละครับ
ถ้า “ไม่ต้องการ” ที่จะรู้การ config Server เช่า Reseller กินนิ่มครับ แต่ก็แลกกับรายได้น้อยกว่ากันนิดหน่อย (ไม่เสมอไป) และ "ข้อจำกัดที่เราต้องยอมรับจากคนที่ไปใช้บริการครับ"
ข้อเสีย

1. ใช้คำสั่ง นั้น นี้ ไม่ได้
  2. ตรวจสอบอะไรหลายๆ อย่าง ต้องผ่าน ผู้ให้บริการ
  3. วางแพลน Hosting ที่จะขายค่อนข้างยากขึ้น
  4. Version ของ php ที่มีปัญหากันในสมัยนี้ก็ต้องยอมรับกันไป (ในกรณี Direct Admin หรือ CP บางตัว)
  5. ผู้ให้บริการเราสามารถเข้าดูข้อมูลของเราได้
    ข้อดี
  6. ไม่ต้องเสี่ยง เรื่องเครื่องพัง ไม่ต้องถือเงินสำรองไว้เยอะ
  7. ไม่ต้องรู้อะไรมาก ขายอย่างเดียว
  8. สบายใจเดินทาง ไม่ต้องกังวล (อาจจะเกี่ยวกับข้อ 1)

ส่วนตัวแนนำอย่างนี้ครับ หากต้องเขียนโปรแกรมอย่างเดียว แต่อยากขาย Host ไปพลาง แนะนำ Reseller นี้แหละครับ ฟิน
เราได้ค่า Host เป็นค่าขนมครับ มองไปแบบนี้

VPS & เช่าเครื่อง อันนี้ไม่ต่างกันนะครับ เพราะ

1. config เองทั้งหมด ทำอะไรก็ทำได้ (ไม่ทุกเจ้า)
  2. ในกรณีเครื่องเสีย เครื่องมีปัญหา (HW) เจ้าของเครื่องจัดการ เราไม่ต้องทำอะไร
  3. ในกรณี SW เราต้องแก้ปัญหาเอง (ไม่ทุกเจ้า)

ซื้อเครื่อง >> ไม่ทำเองก็จ่ายตังทุกอย่างครับ

PM ไปขายของไงครับ เพราะถ้าตอบหน้ากระทู้ผิดกฎ

โดนส่วนตัวผมไม่ขาย reseller แบบจ่ายรายเดือน (ถึงจะทำให้ยอดขายหายไปเยอะก็ตาม)
เพราะพวกจ่ายรายเดือนคือพวกที่มีโอกาสจะสร้างปัญหาให้กับลูกค้ามากที่สุด
เพราะเงินทุนจะจ่ายรายปียังไม่มี จ่ายเดือนต่อเดือน วันดีคืนดี เดือนใหนขายไม่ดี หรือขาดทุนติดต่อกันหลายเดือน ก็เลิกหายไปดื้อๆ ผู้ให้บริการก็ต้องระงับ ลูกค้า(ส่วนมากจ่ายรายปี) ก็รับกรรมกันไป อยู่ๆเว็บเข้าไม่ได้ ติดต่อผู้ให้บริการก็ไม่ได้

ปล.ผมคงเป็นเจ้าเดียวมั้งที่คิดแบบนี้ ส่วนใหญ่มีลูกค้ามาซื้อขายได้เงินก็เอาไว้ก่อน

Share host สามารถเช่า vps รายเดือนมาทำขายได้ พอลูกค้าเริ่มเยอะค่อยขยับขยายไปตั้งเครื่องเอง
ส่วน vps มี 2 แบบ เช่าต่อคนอื่นแล้วบวกกำไรนิดหน่อยกินหัวคิว หรือตั้ง server เองแล้วแบ่งขายเป็น vps โดยที่สร้าง vps ของตัวเองแบ่งขายเป็น share host ได้ด้วย