ขอประชาพิจารณ์ เกี่ยวมาตราฐานของ Hosting

อยากทราบเพื่อนๆทุกคนมีความคิดเห็นกับคำว่า มาตราฐานของ host ในไทย คิดว่าควรจะมี Service อะไรที่เป็นมาตราฐาน ความคิดใครความคิดมันนะ เอาเป็นเรื่องบริการอย่างเดียวนะ ทำเร็ว ทำช้า อย่าพูดถึงเดี๋ยวเถียงกันไม่จบ เอาแค่บริการอย่างเดียว

ความคิดเห็นของผมนะสิ่งที่ควรจะมี

1. Control Panel (อันนี้ไม่มีไม่ได้)
  2. Site Builder (อันนี้ผมก็ว่าน่าจะมีทำให้คนตัดสินใจได้ง่ายขึ้น)
  3. E commecre Store (เช่น oscommerce)
  4. Supoort
  5. FAQ

ผมว่าแค่นี้ก็น่าจะพอสำหรับมาตราฐานของ host

ย้ำความคิดใครความคิดมันนะ (อิสระทางความคิด)

• มีราคาที่ไม่แพงจนเกินไป หรือถูกซะจนหน้าจกใจ
  • แบนวิธควรจะให้มากๆหน่อย อย่าให้ลูกค้าน้อยเกินไป แบบว่าพอใช้เกินแล้วมานั่งปรับเนี่ย มันดูไม่งามนะครับ

จบ

มีหลายที่ที่ตั้งราคาถูกมากเพื่อดึงลูกค้า แต่ก็กะฟันกำไรตอนใช้ d/t เกินเนี่ยแหละ
เพราะถ้าเวบใหนไม่ค่อยมีคนเข้าก็เหมือนได้มาเปล่าๆ ปีละ 500-1000บ แต่ถ้ามีคนเข้าเยอะ d/t ก็จะสูงตามไปด้วยมันก็จะเกิน d/t 1-2G ที่ให้ไว้
อีกอย่างคือใช้พื้นที่เกิน (แต่อันนี้ไม่ค่อยมีเพราะ cp ส่วนมากไม่ให้ใช้เกิน quota)

มาตรฐาน (ที่อย่างน้อยควรต้องมี)

1. control panel (cp)
  2. support by phone (working hour) & email & support ticket & forum)
  3. Manual
  4. Web template or CMS installation
  5. Discount :dgrin:
  6. Money back gaurantee
  7. rule / agreement
  8. standard rate & extra rate

[hr]

ข้อ 1 คงต้องมีกันแน่ๆ ต่างกันที่ยี่ห้อ และ feature ที่เปิดให้ใช้ว่ามากน้อยต่างกันอย่างไร
ข้อ 2 support ทาง email ไม่ควรตอบช้ากว่า 12 ชม ช้าที่สุดไม่เกิน 24 ชม support ทางโทรศัพท์ ถ้าเป็นเวลาทำงาน(ที่คนทั่วไปทำกัน) ควรมีคนรับทุกครั้งและรวดเร็ว ตอบคำถาม/แก้ปัญหาให้ได้ (ไม่ใช้ operator รับเรื่องไว้ ไม่รู้เรื่องทาง technic)
ข้อ 3 ควรมีคู่มือการใช้งานเบื้องต้น
ข้อ 4 ส่วนมากถ้าเน้น web template หรือพวก web ready ก็จะเน้นไปทางนั้นโดยเฉพาะ ถ้าเป็นพวกลง phpnuke postnuke, cms ต่างๆให้ฟรี ก็จะเป็นอีกกลุ่มหนึ่ง ซึ่งอาจจะเป็นบริษัทเดียวกัน แต่แยกคนละเวบ เพื่อตั้งราคาต่างกัน
ข้อ 5 ส่วนลดเมื่อจ่ายเงินล่วงหน้าเป็นราย 3 6 12 เดือน
ข้อ 6 รับประกันคืนเงิน หากไม่พอใจ โดยควรมีระบุไวุ้ในข้อ 8 เช่น 30 วัน คืน 100% เกินกว่านั้นก็คืนตามส่วนที่ไม่ได้ใช้ (หากตอนจ่ายมีส่วนลดควรคิดส่วนที่ใช้ไปแบบไม่มีส่วนลด)
ข้อ 7 กฎระเบียบ ข้อตกลงในการใช้งาน
ข้อ 8 อัตราค่าบริการที่แน่ชัด ทั้งส่วนที่จ่ายล่วงหน้า และจะต้องจ่ายเมื่อเกิดเหตุการต่างๆ (ทั้งที่ผู้ใช้ต้องจ่ายเพิ่ม และ ผู้บริการต้องจ่ายคืน/ชดใช้) เช่น พื้นที่เกิน, d/t เกิน, ข้อมูลหาย, server ใช้งานไม่ได้ x วัน, ขอข้อมูล backup, ขอยกเลิกบริการ, …

ส่วนเรื่องค่าบริการจะถูกจะแพงนั้นขึ้นกับ คุณภาพอุปกรณ์ คุณภาพการบริการ กลุ่มเป้าหมาย และกำไร ซึ่งขึ้นกับการตัดสินใจของผู้ใช้ ไม่น่าถือว่าเป็นมาตรฐาน

:santa:

จัดตั้ง สมาคมผู้ประกอบการ แล้วกำหนดมาตรฐานขั้นต่ำอย่างที่กล่าวมา จะดีกว่า เพราะทุกวันนี้ต่างคนต่างทำ ในแนวทางที่ตนเองถนัด

*** OPEC ประชุมกันที น้ำมัน ขึ้นทุกที *** <_<

การเติบโต TLDs Domain และการใช้งาน Hosting ของประเทศไทย

การเติบโต TLDs Domain และการใช้งาน Hosting ของประเทศมาเลเซีย

การเติบโต TLDs Domain และการใช้งาน Hosting ของประเทศสิงคโปร์

การเติบโต TLDs Domain และการใช้งาน Hosting ของประเทศฮ่องกง

สรุป ในฐานะของประเทศไทย มีขนาดพื้นที่และประชากร มากกว่า ประเทศใดใด ที่อ้างถึง
แต่ทำไม การเจริญเติบโตด้านการใช้งานโดเมนเนมและ Hosting เพื่อใช้ประกอบธุรกิจ การศึกษา จึงไม่เจริญเติบโตเท่าที่ควร เมื่อเทียบกับประเทศ ที่อ้างถึง สถานะการณ์เหมือนเรากำลังย่ำอยู่กับที่ แต่ประเทศอื่นๆ เติบโต ขึ้นเรื่อยๆ :angel:

ขณะนี้ประเทศไทยอยู่ในอันดับที่ 29 ของโลก สำหรับการจดทะเบียนโดเมนเนม TLDs

และอันดับต่ำที่สุดในโลก อันดับที่ 239 คือประเทศ Somalia มีเพียง 2 โดเมนเนม

เป็นการตั้งข้อสังเกตที่ดีมากเลยค่ะ เดี่ยวมีเวลา เรามาถกประเด็นนี้กันดีกว่า

ตารางที่เอามานี่ หมายถึง .th หรือว่า รวมทั้งหมด .com .net .xxx ที่มี whois เป็น Thailand ครับ

เป็นการตั้งข้อสังเกตที่ดีมากเลยค่ะ เดี่ยวมีเวลา เรามาถกประเด็นนี้กันดีกว่า

ยินดีเลยครับ เพราะส่วนตัวคิดเสมอว่า ประเทศไทย และ ประชากรของประเทศ มีศักยภาพอย่างสูงในการพัฒนา อุตสาหกรรม อินเทอร์เน็ต ให้เจริญรุดหน้า เทียบเท่า ยุโรป หรือ อเมริกา เพียงแต่ ต้องมีแนวทางที่ถูกต้อง ชัดเจน และแรงสนับสนุน จากหน่วยงานหลายๆ ฝ่าย

ยินดีครับ :smiley:

ตารางที่เอามานี่ หมายถึง .th หรือว่า รวมทั้งหมด .com .net .xxx ที่มี whois เป็น Thailand ครับ

ตารางที่เอามาเฉพาะโดเมนเนม TLDs อย่างเดียวครับ เพราะ .th เขาไม่นับให้ว่ามีจำนวนเท่าไหร่ ตอนไปดูที่ thnic.net ก็ไม่มีจำนวนที่แน่นอนว่า .th ของเรา ณ วันนี้ จริงๆ มีจำนวนเท่าไหร่แน่ ( อยากทราบเหมือนกันครับ )

จำนวนทั้งหมดนั้น จาก Whois ที่เจ้าของโดเมนเนมลงไว้ว่าอยู่ใน TH ครับ

เป็นเรื่องที่น่าคุยมากครับ แต่จะทำเป็นสมาคม ผมว่าปรึกษาคุณ poomjit
จะทราบว่าควรทำเป็นสมาคมเลยไหม :dgrin:

เข้าเรื่อง ความเห็นผมคือ อาจจัดเป็นกลุ่มผู้ประกอบการไปก่อนดีกว่าครับ
เรียกกิน pizza มากันไม่ถึง 10 คนดีเลย เกรงว่าจะรวมตัวกันยาก :slight_smile:

น่าสนใจจริงๆ อย่างที่คุณ Poomjit และพี่ Pizza กล่าวไว้ครับ
ทางไม่มองการแข่งขัน หรืออื่นๆ ออกไป… เราคือผู้ประกอบการ
ที่มีลักษณะงานคล้ายๆ กัน … แต่รูปแบบการดำเนินงาน
หรือการบริหาร บริการ จะแตกต่างกันออกไปครับ

เอาไว้ถ้ามีโอกาสผมขอเข้าไปมีส่วนร่วมกับ Pizza ถาดใหญ่
สักถาดนะครับ

(พูดไปแล้ว ช่วงนี้ไม่ค่อยมีนัดกันเลยนะครับ :unsure: )

ชื่อโดเมน.co.th 10657
ชื่อโดเมน.ac.th 1176
ชื่อโดเมน.in.th 1175
ชื่อโดเมน.or.th 567
ชื่อโดเมน.go.th 375
ชื่อโดเมน.net.th 26
ชื่อโดเมน.mi.th 14
รวมชื่อโดเมน.th 13990

ข้อมูลนี้อาจจะไม่ใช่ข้อมูลปัจจุบัน แต่เป็นข้อมูลล่าสุดของ all.in.th

ชื่อโดเมน.co.th 12213
ชื่อโดเมน.ac.th 1389
ชื่อโดเมน.in.th 1452
ชื่อโดเมน.or.th 640
ชื่อโดเมน.go.th 455
ชื่อโดเมน.net.th 33
ชื่อโดเมน.mi.th 20
รวมชื่อโดเมน.th 16202

ข้อมูลปัจจุบัน 14 Oct 2004

ใช่ครับ all.in.th ข้อมูลไม่ update เท่าที่ควร เพราะดูกี่รอบ ก็เป็นข้อมูลเดิม
โดเมน .co.th ที่จดใหม่ไปหลายโดเมน ก็ไม่เห็นเอาขึ้นสักที เกินครึ่งปีแล้วที่ข้อมูลยังเหมือนเดิม :smiley: