รบกวนสอบถามเรื่อง Hosting หน่อยครับ พี่ๆ

พี่ๆ ทุกคนครับ ช่วยผมด้วยครับ งง มากมาย มือใหม่อย่างผม ไม่รู้จะเริ่มยังไงครับ ผมตั้งค่า server ไม่เป็นครับ ลองมั่วๆ จนมั่วไปหมดแล้วครับ

พอดีผมเช่าเครื่อง server มาเพื่อที่จะมาทำเว็บ hosting อะครับ ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง ตั้งค่าเองก็ค้นหาตามเน็ต มั่วบ้างถูกบ้างครับ

จนถึงตอนนี้ server ผมยังใช้งานไม่ได้เลยครับ งือๆ เขาลง DA มาให้ และหมายเลข IP ผมก็จดโดเมนเรียบร้อยแล้วครับ แต่ไม่รู้จะตั้งค่ายังไง

ให้มันหากันเจอ และไม่รู้จะบริหารยังไงอะครับ พี่ๆ ท่านใดพอจะมีเอกสาร หรือ กระทู้ก่อนหน้าที่สอนเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้แนะนำผมหน่อยได้ไหมครับ

ช่วยผมด้วยนะครับ หวังว่าพื้นที่แห่งนี้ จะมีแต่น้ำใจและการแบ่งปันนะครับ ขอบคุณมากครับ

เช่า VPS หรือ server

ลง OS อะไร

มีการกำหนดค่าอะไรมาให้บ้างแล้ว

เป็นเครื่อง server ครับ

เป็น linux ครับ เขาลง DA มาให้ครับ

ส่วนการกำหนดค่าน่าจะเป็นค่ามาตรฐานอะครับ

Server IP: 210.xx.xx.x

Server Hostname: ns1.domain.com

นี่ครับที่เขาให้มา

อันดับแรก เล่นเองให้คล่องก่อนครับ

เล่นจนมั่วแล้วครับ พี่ อิอิ

1. ไป ADD HOST NAME ที่เราจดโดเมน NS1 NS2 เป็น IP ของ VPS ที่เราเช่า

2. ที่ DA Reseller Level -> Name Servers ตั้ง Name Server 1,2 ตามนั้น

add แล้วได้เลยไหมครับ หรือว่าต้องรอครับ

ลองอ่านดูค่ะ

เคยอัพเดต DNS ช้าสุดนานเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

ไม่ได้ครับ ช่วยผมด้วย

อะไรคือ “ไม่ได้ครับ ช่วยผมด้วย”

ทำอะไรอยู่แล้วไม่ได้

ไม่ได้ กับ ไม่รู้เรื่อง ไม่เหมือนกันนะครับ

ถ้าไม่ได้บอกด้วยว่าไม่ได้อะไร

น่าจะบอกโดเมนมาด้วย จะได้เช็คได้ว่า ที่ไม่ได้เพราะอะไร

มาบอกแค่ว่า ไม่ได้ ไม่มีใครรู้หรอกครับ ว่ามัเป็นเพราะอะไร

domain ครับ http://www.noppanai.com/

มันขึ้นว่า Apache is functioning normally

แสดงว่ามันชี้ไปหาเครื่อง server ถูกอยู่ใช่ไหมครับ

แล้วขั้นต่อไปเราจะทำยังไงต่อครับ ผมลองสร้าง user และ domain แล้วมันก็ยังหาไม่เจอครับ

ดูๆเหมือน SET DNS ไม่ถูกเลยงิ

ดู Firewall ด้วยนะคะว่าเปิด port ที่ต้องใฃ้รึเปล่า

210.1.61.6?

dns ดับรึเปล่า telnet 210.1.61.6 53 ในเครื่อง

ต้องโชว์ Escape character is ‘^]’.

ถ้าไม่มีก็ start

ลองหาอ่านกระทู้เรื่อง dns ในหมวด howto ดูก่อนครับ

ถ้าแจ้งชื่อ โดเมน ด้วยก็จะช่วยตรวจสอบได้ครับ

สู้ๆ ครับ ในนี้ Document เยอะเลย แค่เสียเวลา Search เอาแค่นั้นเอง ไม่รู้บอร์ดเก่าใช้งานได้มั้ย ในนั้นข้อมูลดีๆ เก่าๆ เพียบเลย

1.เมื่อจดทะเบียนโดเมน แล้วต้องทำยังไงบ้าง

2.หน้าที่แต่ละ Service ในเครื่อง เช่น httpd / named / mysql / posfix:sendmail / ftp server / firewall

3.Network เบื้องต้นเรื่อง Dns / Nameserver

เรียนรู้หลักๆ ก็มีเพียงเท่านี้ก็น่าจะเล่นอะไรได้ต่อแล้วครับ แต่ถ้าไม่เข้าใจระบบการทำงานเลย รีบเกินไปมันจะเหนื่อยและเสียเวลาฟรี…