สงสัยจัง เรื่อง Hosting ครับ

คือว่าผมสงสัย <_< จังอ่ะครับว่า ในเมืองไทยเนี้ยมี Mac Hosting ไม อ่ะครับถ้ามี อยู่ที่ไหนอ่ะครับ แล้วถ้าไม่มี ถ้าคิดจะทำอ่ะจะดู เวอร์ไปไมครับในเมืองไทยนี้ เพราะเห็นต่างประเทศมีอ่ะครับ

B)

Mac มันไว้ ทำ กราฟฟิคไม่ใช่หรอคับ - -"

หรือทำ Server 3D

:smiley: ไม่เว่อร์หรอกครับ
แต่หา controlpanel ให้ลูกค้าใช้ลำบากครับ
ผมเคยลองเอา G4 ไปวางแล้ว ใช้ Mac OS X 10.3 ธรรมดา พอจะทำ Web/Database Server ได้ แต่ลอง compile bind แล้ว แต่ config ไม่ผ่าน
พอดีลูกค้าจะวางเครื่อง ที่เลยไม่เหลือ ต้องยกกลับครับ

ถ้าจะใช้ Mac OS X Server ก็จะมีต้นทุนสูงใกล้เคียงกับ Win Server ครับ
999$ สำหรับ OS ส่วน Software อื่นๆ ถ้าไม่ใช้ Open Source แบบ Free ก็เสียตังค์ทั้งนั้นครับ แพงพอสมควรครับ
ผมใช้ Apple Remote Desktop ดูแลเครื่องเอาครับ ก็พอใช้ได้ แต่อีก 299$

รออีกหน่อยสิครับ Apple จะใช้ CPU เป็น Intel แล้ว น่าจะทำอะไรได้มากขึ้นครับ
:wink:

ข้อมูลเพิ่มเติมลองดูอันนี้ครับ
http://www.hostdrive.com/colocationmacmini/
http://www.macminicolo.net/what.html

คุณ tum ขา Mac มาแล้ว :slight_smile:

:nuts: แหะแหะแหะ มาทุกวันแหละครับ
แต่ไม่รู้จะตอบอะไร เพราะไม่เก่งอะครับ
เรื่อง Mac พอตอบได้ ก็จะช่วยตอบให้ครับ :stuck_out_tongue:

ขอบคุณพี่ๆน้องๆในที่นี้ด้วยน่ะครับที่ช่วยแสดงความเห็นอ่ะครับ แต่อย่างว่าล่ะครับมันอาจจะดูยุ่งยากในการใช้งาน และหา tools มาใช้กับมันก็เพราะว่ามันถูกออกแบบมาให้เป็น งานด้าน กราฟฟิค มากกว่า แต่ก็แค่อยากจะลองเอามาทำ Server ดูเฉยๆเท่านั้นล่ะครับเพราะเห็นว่ามีครบแล้วในเมืองไทย แต่ขาด Mac อ่ะเลยอยากจะนำมาเล่นดูบ้างเพื่อจะเกิด ความคิดอะไรใหม่ๆ ในการแยกใช้ Server ให้เหมาะสมกับงานเท่านั้นเองคับ :stuck_out_tongue:

Mac เหมาะสำหรับผู้มีอันจะกิน สำหรับคนโลโซอย่างตู แค่ Dell ก็หรูแล้ว <_<

Mac เหมาะสำหรับผู้มีอันจะกิน สำหรับคนโลโซอย่างตู แค่ Dell ก็หรูแล้ว

อิๆ เห็นด้วยค่ะป๋าขา …

Mac เหมาะสำหรับผู้มีอันจะกิน สำหรับคนโลโซอย่างตู แค่ Dell ก็หรูแล้ว <_<

เหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

Macintosh

:nuts:

อ่า เล่น Mac สำหรับคนจนๆ อาจจะต้องกินแกลบกันบ้างละครับ

ขนาด ibook หรือ Poerbook ธรรมดา หรือ G4 ก็เหอะ ราคามันแพงกว่า Dell Server ซะอีก

แต่เงินหนา บรรดาศักดิ์เยอะ ก็ลองหามาเล่นก้ได้ครับ (แล้วเปิดให้ผมลองด้วยก็ดีครับ)

อยากเห็นตัว Server ของ Mac จังเลย

อ่า เล่น Mac สำหรับคนจนๆ อาจจะต้องกินแกลบกันบ้างละครับ

ขนาด ibook หรือ Poerbook ธรรมดา หรือ G4 ก็เหอะ ราคามันแพงกว่า Dell Server ซะอีก

แต่เงินหนา บรรดาศักดิ์เยอะ ก็ลองหามาเล่นก้ได้ครับ (แล้วเปิดให้ผมลองด้วยก็ดีครับ)

อยากเห็นตัว Server ของ Mac จังเลย

:rolleyes: ลองดูที่นี่ครับ

http://www.apple.com/xserve/

ถ้าเป็นตัวเก่าหน่อย xserve G4 ยังพอหาได้ตั้งแต่ 4-6 หมื่นครับ
ไม่ได้แพงนักครับ
ใหม่ๆ จะแพงโคตรครับ

เคยพยายามเอา G4 ไปตั้งที่ NOC แล้วหา OpenSource มาลงทั้งหมด ยากใช้ได้เหมือนกันครับ
ถ้าจะทำจริงๆ คงต้องศึกษาเยอะพอสมควรครับ

ออ มันก็ไม่ถึงกับเป็นคอมสำหรับผู้มีอันจะกินหรอกครับ
ลองเทียบ iBook ตัว 12" ราคาเพิ่งจะ 39990 (ก่อนแวต) เองครับ มี WLAN ในตัว แถม iPod Shuffle ครับ
เทียบกับ Notebook PC ทั่วๆ ไป ผมว่าราคาน่าใช้ครับ

ถ้าจะเล่น PowerMac G5 ก็ราคาจะสูงหน่อย แต่ก็ต้องเทียบกับคอมแบรนด์เนมครับ
ราคาจะต่างกันไม่มาก อย่าลืม + License Windows เข้าไปด้วยนะครับ
เพราะ Mac แถม OS X (บวกราคามาแล้ว) ให้ด้วยครับ

(แหะแหะ พอดีใช้ทั้ง Mac และ PC ครับ)
ส่วนเรื่องใช้เป็น Server ผมว่าใช้ Dell หรืออะไรพวกนี้มาจับคงจะราคาถูกกว่าจมครับ
คงต้องเทียบกับพวก HP/IBM อะไรงี้ครับ จะเห็นคุณภาพและราคาใกล้เคียงกัน :wink:

แต่ Server ผมก็ใช้เครื่องประกอบนะครับ กำลังจะซื้อ Dell ใช้ ไม่ใช้ xserve ครับ สู้ราคาไม่ไหวเหมือนกัน :stuck_out_tongue: