อยากรู้กระบวนการทำงานของ Hosting ครับ

อยากรู้กระบวนการทำงานของ Web Hosting ครับ
เมื่อ Web Hosting รับ Order จากลูกค้าแล้วระบบมีการทำงานอะไรเกิดขึ้นบ้างหรอครับ
ยกตัวอย่างเป็น windows ก็ได้ครับ ผมอยากทราบแบบ Manual น่ะครับ

อย่างเช่นเมื่อรับ order จากลูกค้าแล้วไป add user add website etc.

ผมอยากรู้ว่าเกิดกระบวนการอะไรบ้างน่ะครับ ผมพอรู้มาบ้างแต่ยังรู้ไม่ชัดเจนน่ะครับ

พอจะมีใครให้คำแนะนำได้บ้างไหมครับ ขอบคุณมากครับ มือใหม่มากครับ
:slight_smile:

ถาม งงๆ แหะๆ …

แต่ผมขอคำตอบที่เป็น Linux ด้วยนะครับ ผมก็อยากทราบครับ :smiley:

ก็คงประมาณนี้มั้ง

R: receive
S: send
I: internal

1. R> รับ order
  2. S> แจ้งวิธีการชำระเงิน+จำนวนเงินที่้ต้องชำระ
  3. R> รับชำระเงิน
  4. I> ติดตั้งระบบ (add domain เข้าระบบ + เซตข้อมูลต่างๆ)
  5. S> ส่งข้อมูลแจ้งรายละเอียด

จบ

ขอบคุณ คุณ iCeZ มากครับ

แต่สิ่งที่อยากรุ้จริงๆคือขั้นตอนภายใน ขั้นตอนที่ 4 ครับ
อยากรู้ว่าทำอะไรบ้างน่ะครับ ตามลำดับ

:angel:

ลอง มา ทำไหมค่ะ เริ่มต้นง่ายๆ เดือนละ 1 Gb 1000 บาท เอง

ขอบคุณ คุณ iCeZ มากครับ

แต่สิ่งที่อยากรุ้จริงๆคือขั้นตอนภายใน ขั้นตอนที่ 4 ครับ
อยากรู้ว่าทำอะไรบ้างน่ะครับ ตามลำดับ

:angel:

4>

1. เข้า control panel
  2. create domain ของลูกค้า
  3. set limit ของ domain ตาม plan
  4. set การ login และแก้ไข information
  5. create database พร้อมเซต user/pass
  6. (ถ้ามี) เซต default mail – แล้วแต่ control panel

แล้วก็ทำตามข้อ 5 ต่อ

ถ้าไม่มี Control panel ล่ะครับ ทำแบบ manual ต้องทำอย่างไรหรอครับ

รบกวนช่วยยกตัวอย่าง windows ได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ

ถ้าไม่มี Control panel ล่ะครับ ทำแบบ manual ต้องทำอย่างไรหรอครับ

รบกวนช่วยยกตัวอย่าง windows ได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ

4>

สำหรับ linux (no control panel) *

1. ติดตั้ง webmin
  2. ติดตั้ง virtualmin (module ของ webmin)
  3. login เข้า webmin พร้อม install SSL ให้เรียบร้อย (สำคัญมาก)
  4. เข้าไปใน module ของ virtualmin
  5. add domain ตั้งค่าต่างๆ
    แล้วทำตามขั้นตอนข้อ 5 ต่อ
  • ข้อ 1-3 ทำครั้งแรกครั้งเเดียว

สำหรับ windows (no control panel)

1. เข้าไปใน IIS controller (จากเมนู administrative tools)
  2. add virtual server กำหนด domain
  3. เซตค่าต่างๆ ตามสมควร (บน win ถ้าจำไม่ผิด หากไม่มี control panel จะ limit พื้นที่ไม่ได้มั้ง)
  4. เปิดโปรแกรม FTP Server (ถ้าไม่ได้ใช้ IIS) add user กำหนด home directory ที่เดียวกับเว็บ (ส่วนนี้ FTP Server บางตัวสามารถกำหนด limit ได้ ก็กำหนดไว้หน่อยก็ดี) * วิธีเซตขึ้นอยู่กับว่าเราใช้ ftp server ตัวไหน
  5. เ้ข้าไป create database ไม่ว่าทั้ง MSSQL หรือ MySQL ตามแต่ที่มีใช้ พร้อมทั้งเซต permission
  6. ทดสอบการเข้าถึงทุกส่วนทั้ง web ทั้ง ftp ทั้ง database
  7. เรื่องสำคัญที่สุด: ต้องเซต dns server ด้วย (หากใช้ MS DNS Server ก็ add domain ใส่ใน DNS Server ตาม step เลย ส่วนตัวอื่นผมไม่รู้ครับ แหะๆ ขออภัย)

แล้วก็ทำตามข้อ 5 ต่อ

ขอบคุณมากครับผม สำหรับคำตอบ ถ้าผม set คงต้องฝึกและหาความรู้อีกเยอะครับ