มีหลักการตั้งชื่อ Hosting กันอย่างไรบ้างครับ

ถามเพื่อนๆ พี่ๆ นะครับว่า มีแนวคิดชื่อ Hosting (Domain) ที่ทำธุรกิจอยู่อย่างไร ทำไมถึงใช้ชื่อนี้ และถ้าอยากได้ชื่อ Hosting ไหนเปล่าที่เราอยากได้แต่มีเจ้าของไปแล้ว และคิดว่า ชื่อ Hosting ที่เราใช้ลูกค้าจำง่าย ติดตลาด หรือพอใจเราหรือยัง

ตั้งชื่อที่มี KKE อยู่ในชื่อ

ชื่อนั้นสำคัญไฉน…?

ของผมบ้างคนทักว่า นึกว่าหมู่บ้านจัดสรร
หลายท่านมีชื่อกิจการที่ไม่ได้บ่งบอกว่าทำโฮส แต่ก็ทำ

อยากได้ชื่อ แต่มีคนจดไปแล้ว

• ก็เปลี่ยนไปใช้ชื่ออื่นซิครับ คิดดีดี เดี๋ยวก็ คิดออก นอกจาก เป็นเจ้าบุญทุ่ม ก็ take over ชื่อ+กิจการเขามาเลย

พอใจในชื่อหรือยัง

ของผมก็เหมือนบ้านจัดสรรครับ www.baansiripatt.com อิอิ เพราะเคยเจอเวบของหมู่บ้านสิรภัทร

แต่เหตุที่ผมใช้ชื่อ baansiripatt.com ( หรือบ้านสิริภัทท์ดอทคอมนั่นเอง ) เหตุผลง่าย ๆ นั่นเพราะเป็นนามสกุลของผมครับ

ผมถือความเป็นสิริมงคลที่พ่อแม่ให้มานั่นคือ นามสกุล นั่นเอง

คิดง่าย สบายใจ ดีครับ เน้นความเป็นสิริมงคลไว้ก่อน lol lol lol lol lol lol lol

แนวคิดคือทำธุรกิจไปได้ชั่วลูกชั่วหลานครับ จริง ๆ จะต้องมีและสร้าง brand ของเราเอง นี่เป็นที่มาของ XenMax Systems Co., Ltd.

ชอบตรงมีทั้ง X หน้า และ X หลัง

ของผมไม่ยึดติดกับแบรนด์เท่าไร ผมแบ่งไปตามลักษณะของเซอร์วิสครับ ว่าไป… ไม่มีเวลาทำเว็บให้เสร็จ ได้แต่จดชื่อไว้

smartnet.co.th (เว็บออฟฟิสจดทะเบียน) งานทุกงานจะออกเอกสารด้วยตัวนี้
theserverbiz.com (เว็บเก่าแก่สมัย 7-8 ปีที่แล้ว ปัจจุบันไม่ได้ใช้งาน)
therackspace.com (เว็บบริการเช่าวางเครื่องและตู้ rack)
smeinterhost.com (เว็บโฮสติ้งสำหรับงานบริษัทธุรกิจ)
directadmindomain.com (เว็บ Domain Resellers) สำหรับงานขายตัวแทนโดเมน
resellerthaihost.com (เว็บบริการ Reseller Host) จดไว้แต่ยังไม่ได้เริ่มทำอะไรกับมัน

ยังมีเว็บที่จดเอาอีกเยอะ…แต่ไม่มีเวลาจะทำครับ

เรื่องชื่อโดเมน มันก็สื่อไปถึงเรื่องแบรนด์แน่นอน แต่จดชื่อโดเมน ดอท คอม ให้ได้นี่สิมันยาก ไม่มีโอกาสจะเลือกครับ

เอาชื่อที่สั้นๆ และเป็นแบรนด์ของเราได้ ไม่ควรใช้ชื่อคล้ายคนอื่นน่ะครับ แต่ถ้าจะให้ดีเอาชื่อให้ตรงกับผลิตภัณฑ์ของเรา

อย่างของผมก็ www.1baht.net (หนึ่งบาท ดอทเน็ต) ครับผม
ที่มามีดังนี้
หนึ่งบาท = ขายโฮสติ่ง MB ละ 1 บาท
ดอทเน็ต = Network

ของผม ไม่คิดอะไรมาก

jaideawhosting.com (ใจเดียวโฮสติ้ง) ขอแยกเป็น 2 ส่วน

jaideaw = เพราะมีเว็บชื่อ jaideaw.com มาก่อน (ชื่อนี้ได้มาจากความรักของผม (คิดอยู่นานเลย))

ผมใช้วิธีง่ายๆ แบบนี้ครับ

lol

ชื่อโดเมนที่ผมใช้อยู่ในปัจจุบัน เรียนตามตรงว่าไม่ได้คิดเองเลยครับ พอดีไปใช้บริการ Search หาชื่อโดเมนที่หมดอายุแล้วไม่มีคนจดต่อ เจอชื่อ siamwebhost.com ก็เลยจดเอามาใช้ ข้อดีก็คือมีคำว่า siam และคำว่า host ครับ แต่ข้อเสียก็คือ มีลูกค้าโฮสต์อื่น โอนเงินมาผิด หรือ โทรมาผิดบ่อยๆ เพราะชื่อไปคล้ายกับ siamsavehost.com, siamweb.com, siamwebhosting.com เป็นต้น

อย่างไรก็ตามโดยส่วนตัว ผมคิดว่า เรื่องชื่อโดเมนเนมของผู้ให้บริการโฮสต์ ไม่ค่อยมีความสำคัญมากเท่ากับ การสร้างรูปแบบความน่าเชื่อถือ + มีทีมงานคอยให้บริการ และ สามารถติดต่อได้สะดวก … ส่วนเรื่องราคา คงไม่ต้องพูดถึงแล้ว เพราะผู้ให้บริการแต่ละราย ก็มีปัจจัยพื้นฐานของค่าใช้จ่ายต่างกัน

ต้องขอขอบคุณ คุณ SiamVPS เป็นอย่างสูงที่กรุณา ยก swh เป็นตัวอย่างว่า เป็นผู้ประสบความสำเร็จ… จริงๆ แล้ว ความสำเร็จ ของแต่ละคนไม่สามารถนำมาวัดหรือเปรียบเทียบกันได้

เร็ว กับ แรง ครับ

สร้างแบรนด์ให้กับตัวเอง ไม่จำเป็นต้องใช้คำลอกเลียนแบบใคร เอาง่ายๆ ผมจะนั่งใช้คำที่คิดไว้ใน gogle ก่อน ถ้าไม่เคยมีคำนี้เลยในฐานข้อมูลกูเกิล ก็น่าจะโอเค เพราะถือว่าสร้างแบรนด์เองคนแรกของโลก เห็นหลายๆโฮสต์ ตั้งชื่อได้ใกล้เคียงกันมากๆ จนคิดว่าโฮสต์เดียวกันหรือพี่น้องกัน บางอันต่างกันแค่ .com .net ไม่รู้ว่าทำไมจะต้องมาทำตามกันด้วย

vivyhost.com

เอาชื่อตัวเองนี่ละคะ

ผมไม่ได้ทำ host
แต่ชื่อผม

ของผม SiamDataHost.com (ยังไม่เปิดให้บริการครับ)

ตอนแรกกะจะใช้ชื่อ 365TH.net (365 ก็คือ 365 วัน TH ก็คือ ไทย)แต่คิดไปคิดมาไม่เอาดีกว่า
เพราะมันไม่สื่ออะไรเลยว่าเป็นเว็บเกี่ยวกับอะไร อยากได้ชื่อที่ใครเห็นก็รู้ได้ทันทีเลยว่าเป็นเว็บเกี่ยวกับอะไร
(จริง ๆ เราไม่จำเป็นต้องมีคำที่สื่อความหมายก็ได้ เช่น google yahoo sanook kapook ชื่อเหล่านี้ไม่ได้สื่อเลยว่าเป็นเว็บเกี่ยวกับอะไร)
ผมคิดว่าหากไม่มีคำที่สื่อความหมายจะเป็นที่รู้จักยาก

ตอนคิดชื่อใหม่ ก็คิดว่าต้องมีคำว่า Host หรือไม่ก็ Hosting เพื่อสื่อให้รู้ว่าเราทำ Hosting
แต่โอกาสน้อยมากหรือไม่มีเลยที่จะได้ชื่อ xxxHost.com หรือ xxxHosting.com (ที่สวย ๆ นะ)
ส่วน .net นั้นไม่คิดที่จะจดครับ เพราะผมรู้สึกว่าถ้าเราสามารถจดโดเมน .com ได้นั้นมันเจ๋งกว่า (อีกอย่าง ส่วนมากตอนคนพูดถึงเว็บ เค้าจะพูดเฉพาะชื่อ ไม่พูดดอท เช่น เว็บ สนุก กะปุก ส่วนดอทจะคิดว่าเป็น .com อยู่แล้วแหละ(พูดยากจัง))

และก็ต้องมีคำว่า Thai หรือ Siam อยู่ด้วย
ชื่อสวย ๆ โดนจดหมดแล้ว ยิ่งเป็นชื่อ 2 คำ หายากมากหรือไม่มีเลย
ก็เลยคิกว่าจะจดชื่อ 3 คำ (อาจจะยาวหน่อย เพราะไม่มีทางเลือก)

ก็ได้มาเป็น ThaiXxxHost.com หรือ SiamXxxHost.com
ตรง Xxx จะใช้คำว่าอะไรดีหว่าจึงจะดีที่สุด
สุดท้ายได้คำว่า Data
ThaiDataHost.com (ดันมีคนใจตรงกันจดซะแล้ว

ของผมดิ

นาๆทัศนะคร้าบบบ

คุณ Devman คน ระยองเปล่าครับ น่าผลไม้นี้นึกถึงทุเรียนนน