ขอคำแนะนำ Hosting ของ Windows ครับ

คือผมเช่า Hosting อยู่กับเจ้าหนึ่ง
คราวนี้ผมอยากจะทราบว่า ถ้าผม เช่า Hosting กับ VPS
Performance การ access web จะต่างกันไหมครับ

เพราะผมลองเอาเว็ปไปเีทียบกับเว็บอื่นทำไมของคนอื่นเร็วกว่าครับ
(พยายาม Optimize web แล้วด้วยครับ

ถ้าใช้เป็น VPS มักจะเร็วกว่าครับ

ส่วนที่ผมบอกว่าช้า
เช่นผมกดปุ่ม ค้นหาข้อมูลไรงี้
เหมือนมันใช้เวลา 3-5 s ในการ load data
ทั้งๆที่โหลดเป็น จาก store procedure

อย่างนี้ปกติใช่ไหม

เพราะผมสงสัยเข้าใจผิด เรื่อง ถ้าเป็น hosting
ถ้าไม่มีคนใช้ก็เราก็รับทรัพยากรเต็มๆ??

ต้องดูเว็บอื่นๆ ที่อยู่ใน server เดียวกันครับ
ถ้าปกติก็คงเป็นที่ script ของเรา

เขียน script เพิ่มสำหรับจับเวลาการทำงานครับ
เดี๋ยวก็จะรู้ว่าช้าตรงจุดไหน

ส่วน Share hosting หรือ VPS จะเร็วช้าต่างกันก็ขึ้นอยู่กับการแชร์ของระบบครับ
ถ้า VPS แล้วแชร์กันหนัก ๆ ก็แพ้ Share hosting ได้ครับ

อย่าลืมดูเรื่อง performance หรือ spec ของแต่ละ server ไม่เท่ากันด้วยนะครับ

หากจะพูดเลยว่า share host ช้ากว่า vps เลยก็ไม่ได้ครับผม มันต้องดูองค์ประกอบหลายๆอย่างครับ เพราะอย่างไรก็ตามทั้งสองอย่างก็เป็นการแชร์ จาก server เครื่องๆเดียวเหมือนครับผม

หากเทียบกับ VPS กันจริงๆ และ VPS กำหนดสเปคได้อย่างถูกต้องทั้งเครื่อง กำหนดไม่โอเวอร์สเปคของเครื่อง
VPS จะเร็วกว่า share hosting ในบางกรณี อาทิเช่น VPS ได้ความคงเส้นคงวาในด้านความเร็วและสเปคที่ซื้อตรงนั้นแน่นอน โดยไม่เกี่ยวว่าอีก VPS หนึ่งจะทำงานหนักหรือทำงานโอเวอร์อยู่ครับ

ตรงนี้ผมขอยืนยันครับ… เพราะก็มี vps ของลูกค้าที่มีการใช้งานเว็บของตนเองค่อนข้างหนัก และเปิดหน้าเว็บช้ากว่า vps ตัวอื่นๆในเครื่องเดียวกัน ที่เค้าไม่ได้ทำงานหนักหรือโอเวอร์โหลดครับ

VPS มันแยกจับจ่ายไปชัดเจนแต่แรกอยู่แล้ว แต่เครื่อง Share Hosting ทุกๆอย่างก็ทำงานในเครื่องนั้นเครื่องเดียว ไม่ได้มากำหนดแยกย่อยอะไรต่ออะไรให้กับ Clients ได้ครับ
Control Panel แค่กำหนดว่าใช้ได้เท่าไร แต่ไม่ได้กำหนดเรื่อง Hardware Running Spec กันได้ครับ

ยืนยันอีกเสียงครับว่า VPS “มัก” จะเร็วกว่า เสมอ ยกเว้นไปใช้บริการกับเจ้าที่ oversell resource เกินไปครับ

อืม…ครับ
แล้วเราจะสามารถเช็คประสิทธิภาพของ hosting เราได้ไหมครับ

คือที่ใช้อยู่ก็ดี แต่ติดว่าไม่เข้าใจว่าทำไมช้ากว่าคนอื่นเท่านั้น

แล้วถ้าแบบ Co-location หรือ อะไร จะเร็วกว่าไหม?

ผมหาวิธีลองมา หลายครั้งก็ยังการันตีไม่ได้นะ
ว่า เช็คประสิทธิภาพของ hosting

แฮ่ะๆๆ ผมลองหาสาเหตุเจอแล้วครับ

นึกว่าเป็นที่ hosting สุดท้ายเป็นที่ script ผมนี่แหละครับ

:blink: